Chuẩn bị cho Olympic sinh học 30-4

Chào các anh các chị trong diễn đàn "sinhhocvietnam.com" ! Em là thành viên mới và cũng là học sinh mới của trường PTTH nên em cũng rất ít kinh nghiệm . Em muốn học hỏi các anh chị đã từng trải 1 vài điều, mong các anh chị giúp đỡ  :roll: !! Câu hỏi của em là :
        Chương trình lớp 10 trong trường chuyên sẽ dạy về những vấn đề chính nào?
        Muốn thi olympics thì chúng ta cần ôn luyện những vấn đề nào và trọng tâm là gì ?
        Phương thức học tốt ở bộ môn sinh 10 này là ?
 Em xin chân thành cảm ơn sự quan tâm của các anh chị !! :D  :?

Em nên xem trước quyển sách chuyên ban lớp 10 mới và đọc thêm quyển "Sinh học" của Phillip & Chilton. Sau đó em sẽ mường tượng ra mình phải học những gì! Có gì khó sẽ hỏi tiếp!

Chuyện ôn luyện cho thi quốc gia, quốc tế thì em hãy để sau. Cứ học chắc kiến thức cơ bản 1, 2 tháng gì đó rồi sẽ tìm sách mà đọc thêm! :D

OK! Mọi vấn đề thắc mắc về ôn thi quốc gia, quốc tế cứ post lên. He he! Có một đội ngũ trả lời cho em ngay! ? 8)

Olympic 30-4 thì tôi chịu. Ko biết nó thi như nào (vì ngoài HN có đâu). Tuy nhiên, kiến thức thì vẫn là chung mà! Ngoài ra còn rất nhiều anh chị ở đây cũng qua những kỳ thi đó nhiều mà!

Dạ vâng ý em chính là thi olympic vào ngày 30/4 hằng năm đấy ạ ! Anh Nhương ở HN không biết là phải, vì cuộc thi này do miền Nam và miền Trung tổ chức chỉ có các tỉnh ở 2 miền này tham gia thôi và lâu lâu mời học sinh ở các trường miền Bắc vào tham gia thôi chứ không có ở miền Bắc !!
     Vậy các anh chị ở miền Nam và miền Trung cho em biết được không ạ ??? Và cho em hỏi thêm là chương trình lớp 10 nghiêng về lý thuyết hơn hay là về bài tập . ( em nghĩ là lý thuyết nhưng trong đó cóa phần hóa sinh tức là thành phần các chất có trong tế bào và sự sống, phần này có nhiều từ em cảm thấy khó hiểu quá  :? . Không  biết có sách gì giải thích về thuật ngữ sinh học ko ạ, VD: từ điển sinh học chẳng hạn  :wink:  anh chị nào biết thì có thể giới thiệu cho em tham khảo được không ạ ?? )
 Cảm ơn các anh chị ! :roll:  :)

Trời ! Anh Trí có thể cho em biết chính xác được không ạ ?? Anh có thể hỏi các anh chị lớn hơn rồi cho em biết được kô ??
 em cảm ơn anh nhiều  :mrgreen:  :lol:

Bó tay chấm chân. Rất may em là học sinh pt nếu không thê nào cũng bị ăn mắng 1 trận nên hồn vì cái kiểu phu thuộc quá nhiều vào người khác.

? ?Những vấn đề em quan tâm thì em nắm được những thông tin chính xác, sau đó mới nhờ vả người khác. Thi cử cái quan trọng nhất là em phải học theo những gì mà thầy cô giáo đã dạy vì thầy cô em chắc hẳn là người nắm thông tin chính xác nhất chứ không nên lên diễn đàn hỏi vu vơ được....

? Em hãy nhờ thầy cô xác định cho 1 hệ thống vấn đề cần học, đọc và làm ?cho chán đi, những vấn đề mà em không có câu hỏi thỏa đáng thì em lên diễn đàn hỏi A lê hấp thế là anh em giúp cho em tận tình. Ok ?

?Chú ý : Mỗi lần hỏi thì hỏi nhiều cho mọi người trả lời cho bõ công nhé
?Chúc em thành công

kô phải anh ơi ! Anh hỉu lầm goài . Thật ra nếu mờ có thầy cô dạy goài thì em đã kô hỏi những chiện này trên diển đàn goài ! Mờ do hè này ở chổ em kô có dạy kèm môn sinh nên em kô bít cách học ntn nên mới hỏi các anh chị để vào năm học có thể dể tiếp thu và ko bị bở ngở trước trinh trình cấp 3 mới lạ !!
? Chứ kô phải em lệ thuộc và người # nhìu như zậy đâu :)
? Cảm ơn anh đã cho em 1 lời khuyên !! :roll:

kô phải anh ơi ! Anh hỉu lầm goài . Thật ra nếu mờ có thầy cô dạy goài thì em đã kô hỏi những chiện này trên diển đàn goài ! Mờ do hè này ở chổ em kô có dạy kèm môn sinh nên em kô bít cách học ntn nên mới hỏi các anh chị để vào năm học có thể dể tiếp thu và ko bị bở ngở trước trinh trình cấp 3 mới lạ !!
?Chứ kô phải em lệ thuộc và người # nhìu như zậy đâu ?
?Cảm ơn anh đã cho em 1 lời khuyên !!

Gì thế này :?: ?:?: ?:?: ?:?:

Nguyễn Ngọc Lương said:
Bạn Triều đã nhiều lần vi phạm lỗi ngữ pháp trong diễn đàn. Nếu bạn còn tiếp tục dùng các từ như hỉu, goài, mờ, bít...v.v bạn sẽ bị xóa bài. Thân!
(bài này sẽ bị xóa trong vòng 48 giờ)
Dạ vâng ! em là thành viên mới của diễn đàn nên chưa biết nội quy rõ ! xin lỗi anh ! ?:?

Nguyễn Xuân Hưng said:
 Chứ kô phải em lệ thuộc và người # nhìu như zậy đâu  
 Cảm ơn anh đã cho em 1 lời khuyên !!

Gì thế này :?:  :?:  :?:  :?:
? ?Anh đọc hết đi rồi biết ! Chứ anh chưa đọc hết nội dung mà hỏi gì thế này thì làm sao mà em biết mà trả lời ! ?:wink: ?:cry: ?:-x

Nguyễn Ngọc Lương said:
Bạn Triều đã nhiều lần vi phạm lỗi ngữ pháp trong diễn đàn. Nếu bạn còn tiếp tục dùng các từ như hỉu, goài, mờ, bít...v.v bạn sẽ bị xóa bài. Thân!
(bài này sẽ bị xóa trong vòng 48 giờ)

Quả là người có ăn có học, có hiểu biết có khác, xử lý công việc thế này mới xứng để tui "hiến thân hiến xác" í lộn "hiến sách" chứ.

Trời ! Anh Dũng post bài jì lên đây zậy nè !! vấn đề em hỏi thì chẵng có ai trả lời ! còn những vấn đề kô càn thiết thì lại trả lời ! hu hu Chắc em xỉu mất ! 8O ?:cry: ?:| ?:!:

Trần Hoàng Dũng said:
Với kiểu viết lách của em, em coi chừng em bị xóa account đấy.
Em chưa hiểu í của anh Dũng cho lắm ! Em viết các từ đó sai thật ví em đâu có biết nội quy của diển đàn cấm điều đó ! còn í của anh nói thì em chưa hiểu lắm ! khi em biết rồi thì em đâu có viết kiểu như vậy nữa đâu ??? ?:cry: ?8O ?:( ?:o ?:wink:

Triều thân mến!
Năm nay bạn mới vào lớp 10 đúng không? Bạn còn khá nhiều thời gian để chuẩn bị cho những kì thi! Không có gì phải vội vã như thế đâu. Ở năm lớp 10 thì có lẽ ?Olympic 30/4 là kì thi quan trọng nhất (ở miền Nam), nhưng phương pháp học tập hay chuẩn bị kiến thức như thế nào thì Thầy Cô đã tính trước cho các bạn rồi. Các bạn cứ yên tâm lắng nghe sự chỉ dẫn từ từ của Thầy Cô. Nếu bạn muốn tự học trước hay muốn biết thêm nhiều kiến thức hơn thì nên đọc kĩ SGK, Sách Sinh của Phillip&Chilton. Nắm vững kiến thức cơ bản rồi mới tính cái khác được! Theo như mình được học ?thì Olympic lớp 10 thường nhắm vào 3 phần chính: Tế Bào, Vi Sinh Vật và Sinh lí Thực Vật. Nhưng các bạn là thế hệ học SGK mới chương trình cải cách thì không biết thế nào!
Chúc bạn vui!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back