Siêu nữ XXX

shinyriver147

Senior Member
Tại sao bệnh này không bao giờ tạo ra trứng XX ạ?

Nếu mà chỉ có 2 NST X bắt đôi vs nhau và còn lại 1 NST X thì NST X đó đi đâu ạ? khó hiểu quá !!! :eek:

Theo mình nhớ hầu như gene trên hai trong số đó sẽ không được kích hoạt (X silencing), nó vẫn đấy nhưng không có biểu hiện gene thôi. 3X hình như gắn liền với vô sinh mà, sao tạo được XX?

Theo mình nhớ hầu như gene trên hai trong số đó sẽ không được kích hoạt (X silencing), nó vẫn đấy nhưng không có biểu hiện gene thôi. 3X hình như gắn liền với vô sinh mà, sao tạo được XX?

Nhưng mà 2 nst X đó bắt đôi với nhau nhưng tại sao lại không tạo được giao tử XX?:eek:

Phải có giảm phân mới có giao tử chứ. Mình đoán người này vô sinh và không có giảm phân. Hoặc giảm phân không cho giao tử có sức sống.
Bắt cặp với nhau là thế nào mình không rõ, mà có ai nói là nó nhất thiết phải bắt cặp với nhau không ta?

phân biệt tế bào sinh dưỡng, tế bào xoma

Giúp mình với! Mình không phân biệt được tế bào sinh dưỡng, tế bào xoma, tế bào sinh giao tử và hơp tử:eek:

Thao phức tạp thế, mình mù sinh học nhưng đoán là tế bào sinh dưỡng (mình cũng gọi là somatic cells) là tế bào 2n, sinh sản theo nguyên phân, cấu thành thành phần của cơ thể sinh vật.
Tế bào sinh dục (germ cells) là hệ tế bào 1n sinh ra do giảm phân ở cơ quan sinh sản (từ 2 thành 1 nên gọi là giảm.)
Hai tế bào sinh dục kết hợp lại thì gọi là hợp tử.
Hiểu thế có sai không?

TB sinh dưỡng hay TB xoma là tế bào chỉ sinh sản bằng hình thức nguyên phân.
TB sinh dục nguyên phân nhiều lần tạo ra TB sinh dục chín. TB sinh dục chín sẽ giảm phân tạo giao tử. Ở 2 giới thì sự tạo thành giao tử lại khác nhau.

Tại sao bệnh này không bao giờ tạo ra trứng XX ạ?

Nếu mà chỉ có 2 NST X bắt đôi vs nhau và còn lại 1 NST X thì NST X đó đi đâu ạ? khó hiểu quá !!! :eek:
XXX co kha nang sinh san binh thuong day, nhu ban noi, chi co 2 NST X bat doi vs nhau, NST X con lai se ko dc truyen lai trong the he sau, co the no bi tieu bien chang?:mrgreen:

XXX co kha nang sinh san binh thuong day, nhu ban noi, chi co 2 NST X bat doi vs nhau, NST X con lai se ko dc truyen lai trong the he sau, co the no bi tieu bien chang?:mrgreen:

NST đó có thể lạc ở trong TB chất. Nếu đó là thể cực thì bị tiêu biến đi. Còn "chẳng may" nó là trứng khi thụ tinh sẽ gây ra đột biến hoặc là trứng không có khả năng thụ tinh (Cái này do mình phỏng đoán là vậy):mrgreen:

Nhân tiện cho tớ hỏi đột biến đảo đoạn dị hợp tử là gì vậy? Tại sao thể đột biến đảo đoạn dị hợp tử lại hay bị giảm khả năng sinh sản?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back