Thế hệ chuyển tiếp

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Nhớ lại cách đây hơn 10 năm khi chuẩn bị đi học nước ngoài tôi có đến chơi nhà một người họ hàng. Anh này học Vật Lý nhưng sau đó vì năng động nên đã được tuyển làm một công việc mà "đi Tây như đi chợ". Phụ huynh tôi khen ngợi anh ấy nhưng anh cười bảo: chúng cháu chỉ là thế hệ chuyển tiếp còn đất nước sau này có khá lên chắc phải nhờ thế hệ của em nó. Hơn mười năm sau nghĩ lại thấy không biết đến thế hệ thứ bao nhiêu thì mới là những thế hệ "không bỏ đi" như tôi và có thể thực sự mang lại chuyển đổi mạnh mẽ cho đất nước.

Ngày nay ta thấy văn hóa xin lỗi đã trở nên phổ biến. Ông quan này xin lỗi, ông quan kia nhận lỗi. ?Có lẽ các ông trong bụng cũng nghĩ rằng làm vậy để noi gương cho các cháu hoặc để "hợp thời" chứ không biết có được bao nhiều người thực sự cảm thấy lương tâm cắn rứt.

Hồi xưa thỉnh thoảng ngồi nói chuyển với thằng bạn về tình hình phát triển của Việt Nam, Trung Quốc...v.v cả hai đều nhận định cần phải 2-3 thế hệ mới có thể thay đổi cách nghĩ của người dân ta. Tuy nhiên với bế tắc cải cách giáo dục và những cái gọi là "lệ làng" của Việt Nam e phải qua trên 4 thế hệ mới có thể tiến bộ.

Khuya rồi nói năng lam man có phần khó hiểu, mong bạn đọc thông cảm gạn đi những cái gì mình có thể đồng cảm và xin tha những cái gì bạn cho là tôi nói ẩu.

Nghe mà thấy buồn.... hình như em cũng là thế hệ chuyển tiếp.
Làm giáo viên như em mới thấy rõ giáo dục nước ta sẽ phát triển "mạnh" như thế nào ?
Ha ha .. Bác thông cảm cho em cười tý nhé... em đang làm nghề " CAO QUÝ" mà ????

Thi cử xong rồi hả thầy Phúc, các em HS có ghé nhà thầy thường xuyên để ... tình thương mến thương thầy không? :D có đi gác thi kỳ Tốt nghiệp vừa rồi kô, có được bồi dưỡng kô?

Tui kô dám nhận tui là thế hệ chuyển tiếp chuyển ?giao gì cả, tui là "thời quá khứ", kệ nó vậy cho khỏe, thà là đen thui 1 cục hay trắng 1 cục chứ làm chuyển tiếp trắng kô ra trắng đen kô ra đen chán ốm.

Hehe, thế hệ chuyển tiếp ở đây là thế hệ bỏ đi, làm lót đường cho thế hệ sau, hay nói một cách quen thuộc: thế hệ quá độ...
Nhận là thế hệ chuyển tiếp cũng có nghĩa là "bỏ lại cái túi xách có chùm chìa khóa ở tầng 20" (xem câu chuyện lipton chiều thứ 7 của bạn Cường). Xem ra xu thế này phổ biến (phàn nàn, kêu gào, chê bai, dửng dưng...v.v).
Nhân cái kỳ World Cup này có một bài báo về đội Hà Lan trên fifaworldcup. Cái kỳ lạ của đội Hà Lan lần dự World Cup này là làn gió "tự phê bình" nổi lên rất mạnh mẽ. Có lẽ người Hà Lan đến lúc họ muốn giũ bỏ cái định mệnh về nhì và họ đã thấy được đâu là vấn đề của mình.
Nhiều khi con người ta suy nghĩ và hành động theo cảm tính, định kiến hay một cái gì đó không thuộc lương tri (common sense). Chỉ đến khi dồn vào chân tường và ngộ ra mới thấy việc nó đơn giản chẳng qua tự mình làm cho nó phức tạp lên.

Sao các anh cứ phải tự hạ thấp mình như thế nhỉ. Nếu các anh còn là thế hệ chuyển tiếp thì em đây thực không biết nhận mình là thế hệ nào nữa. :mrgreen:

hic, các anh ngót ngét 30 tuổi mà đã nói vậy rồi lại để gánh nặng cho đời con cháu gánh vác thì đáng buồn thật.

Hehe, nhận mình là thế hệ chuyển tiếp có người sẽ nói là khôn lõi: vât trách nhiệm cho đàn em để thích sống sao thì sống. Mong các bạn không nghĩ theo hướng tiêu cực này, nếu không tôi đáng bị đánh đòn vạn lần. Chẳng qua ở đây là một chút stereotype trường hợp của mình lên thôi.

Nói chung cuộc sống có nhiều bức xúc, đôi khi lên gân quá dễ bị tai biến mạch máu não lắm. Thỉnh thoảng khôi hài một tí để bình tĩnh lại, nhìn nhận sự việc rõ ràng hơn.

Thư giãn chút nào các anh ơi, anh nào chưa có đối tác để có "thế hệ chuyển tiếp" thì vào xem thử mẫu chuẩn khó tìm này nhé, ai tìm được và khi nào xong rồi (nhớ là xong rồi đấy nhé) thì nhớ cho anh em biết để mà còn uống rượu chúc mừng nhé

http://blog.360.yahoo.com/blog-.74hSNIndK92ylP2N7M-?cq=1

Ai phản đối về chỗ này chỗ nọ thì cứ việc post bài lên tiếp.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back