Mọi người cho mình hỏi?

dacnhiem294

Senior Member
khối lượng của 1 axit amin trong chuỗi polipeptit là bn vậy? sao nhiều bài mình tính thấy khối lượng 1 axit amin # 3*khối lượng 1 nucleotit ( =3*300 đvc):???:

Axit amin có đến 22 loại tham gia tạo nên protein, mỗi loại có cấu tạo khác nhau nên hiển nhiên sẽ có khối lượng khác nhau, không có một giá trị xác định nào hết. Nếu chấp nhận một giá trị nào đó thì đề bài phải cho trước.

Thế nhờ cậu làm giúp mình bài này xem khối lượng protein là bao nhiêu?
Cho biết các axit amin dưới đây tương ứng với các bộ ba mã hóa trên mARN .
Alanin:GXX ; Valin:GUU ;Lơxxin:UUA; Lizin :AAA ; Xistein:GGU.
1.Xác định trình tự phân bố các ribonucleotit trên mARN , các nucleotit trên gen quy định sự tổng hợp 1 đoạn phân tử protein có trình tự phân bố các axit amin như sau:
Alanin-lizin-valinlowxxxin-xistein-valin-alanin-xistein
2.Với giả thiết câu 1 hãy tính chiều dài và khối lượng của đoạn phân tử protein đó?
(biết rằng chiều dài trung bình của 1 axitamin la 3 Ắngtronmet.)

Khối lượng của các axit amin đó như sau: alanin-89, valin-117, lơxin-131, lizin-147, xistein-121.
Bạn dựa vào đó mà tính nếu muốn chính xác nha(lúc tính nhớ trừ khối lượng nước tách ra khi tạo liên kết peptid). Rõ ràng khối lượng các acid amin rất khác nhau, nên nếu đề bài của bạn không có thêm dữ kiện thì gần như là bó tay.

Khối lượng của các axit amin đó như sau: alanin-89, valin-117, lơxin-131, lizin-147, xistein-121.
Bạn dựa vào đó mà tính nếu muốn chính xác nha(lúc tính nhớ trừ khối lượng nước tách ra khi tạo liên kết peptid). Rõ ràng khối lượng các acid amin rất khác nhau, nên nếu đề bài của bạn không có thêm dữ kiện thì gần như là bó tay.

Tớ thề lun!!! đề như thế 100%. chắc nó phải có cách tính.Bạn thử tính xem ra kq giống đáp số của tớ ko?

Hình như có khối lượng trung bình của 1 aa đấy, nhưng mình quên mất oài, sáng mai lên hỏi mấy đứa thi CASIO xem thế nào.

Mình cũng nhớ có khối lượng trung bình của acid amin, nhưng chắc đó là của 22 acid amin luôn, đề chỉ cho vài loại nên nếu tính thì sai số sẽ rất lớn.

Qua mấy bài tập mình thấy khối lượng trung bình của 1 axit amin là:110 đvc thì phải?
ak` mà T.rex cho mình xin nick chat cho dễ liên lạc được ko????

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,780
Latest member
betfoot
Back