Về mặt sinh học nên kết hôn với người có họ hàng 7 đời

khvan123

Junior Member
Em đang theo đuổi một cô gái em có họ hàng 7 đời bên ngoại, chưa là người yêu, nhưng em đang rất băn không biết mình có nên theo đuổi nữa không, nếu chọn dừng lại thì dừng sớm sẽ tốt hơn. Điều em băn khoăn duy nhất là thế hệ con cái sau này,liệu kết hôn có họ hàng như em và cô ấy thế hệ con cái sau này có bị ảnh hưởng nhiều hay không, trí tuệ có được thông minh như nếu em kết hôn với người không có họ hàng không. em cũng đã từng đọc 1 tài liệu trong đó nói: Có một cuộc nghiên cứu chỉ ra chỉ số thông minh trunh bình của con các cặp vợ chồng kết hôn cùng 1 vùng thấp hơn chỉ số thông minh trung bình của con các cặp vợ chồng kết hôn khác vùng (vì nếu cùng 1 vùng thì sẽ có khả năng liên quan huyết thống đến nhau hơn), em không biết điều trên có đúng không. mong mọi người tư vấn giúp em mức độ ảnh hường đến con cái trong trường hợp này để em có quyết định sớm !
Em xin chân thành cám ơn !:???:

Bài báo trên nói chính xác rồi, cùng vùng bao giờ về mặt di truyền cũng có nhiều điểm giống nhau hơn, và do đó dễ tạo ra tính trạng lặn. Và khác vùng còn tạo ra các con thông minh kiểu "Ưu thế lai". Tuy nhiên nếu bạn thực sự thích cô ấy và cả hai bạn đều thông minh thì cũng không vấn đề lắm:)

Bài báo trên nói chính xác rồi, cùng vùng bao giờ về mặt di truyền cũng có nhiều điểm giống nhau hơn, và do đó dễ tạo ra tính trạng lặn. Và khác vùng còn tạo ra các con thông minh kiểu "Ưu thế lai". Tuy nhiên nếu bạn thực sự thích cô ấy và cả hai bạn đều thông minh thì cũng không vấn đề lắm:)
Nếu bạn thực sự thích thì mình nghĩ 7 đời thì k ảnh hưởng nhiều đâu...Với lại con sinh ra thông minh khi tạo ưu thế lai chỉ là hầu như thôi chứ không áp dụng cho mọi trường hợp bạn ak

Còn một vấn đề nữa là bố mình là một người rất yếu từ nhỏ. Mình băn khoăn không biết khả năng gien lăn đó thể hiện ở đời con cái sẽ thế nào. mong mọi người tư vấn giúp, xin cám ơn mọi người nhiều !

Còn một vấn đề nữa là bố mình là một người rất yếu từ nhỏ. Mình băn khoăn không biết khả năng gien lăn đó thể hiện ở đời con cái sẽ thế nào. mong mọi người tư vấn giúp, xin cám ơn mọi người nhiều !
Yếu ở đây có thể hiểu theo nhiều nghĩa yếu do một số tính trạng không tốt hay tác hại của môi trường ngoài ra thì việc gen yếu mà gen lặn như bạn nói cần phân tích sơ đồ phả hệ.... chứ k chỉ dựa trên một cá thể mà kết luận đc Thân:mrgreen:

Yếu ở đây có thể hiểu theo nhiều nghĩa yếu do một số tính trạng không tốt hay tác hại của môi trường ngoài ra thì việc gen yếu mà gen lặn như bạn nói cần phân tích sơ đồ phả hệ.... chứ k chỉ dựa trên một cá thể mà kết luận đc Thân:mrgreen:

Cám ơn bạn nha ! Vấn đề này mình nghĩ là do ông bà mình kết hôn cận huyết, ngày xưa các cụ thường kết hôn trong làng, xã mà. Còn còn ông bà mình thì bình thường. Mình cũng hỏi ra thì được biết ông bà mình có quan hệ huyết thống 5 đời bạn ah. hic :???::???:

Về luật thì bạn và cô ấy hoàn toàn có thể thành vợ chồng, vì đã quá 3 đời. Nên nhớ là nếu xét về góc độ sinh học thì nội ngoại có vai trò ngang nhau, thậm chí bên ngoại có phần nhỉnh hơn đấy bạn nhé!
Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân thì tôi vẫn thích lấy vợ càng xa quê càng tốt, và thực tế đã xảy ra như vậy :) Những đứa con mình sinh ra có thể vì thế nên cũng rất... láu cá, nhanh nhẹn :mrgreen:
Lý do vì sao thì các bạn trên đã nói rồi, khoảng cách di truyền càng xa nhau thì khả năng tạo những kiểu gen có nhiều ưu điểm càng cao.
Trong trường hợp của bạn, theo mình bạn nên hỏi thăm dò ý kiến bố mẹ, vì đôi lúc có thể bạn sẽ bị chính cha mẹ phản đối. Đồng thời bạn cũng nên tìm hiểu đối phương xem cô ấy thế nào, có thích mình ko, nếu thích thì nhích thôi :hoanho:
Nói vậy chứ yêu là 1 chuyện còn lấy là chuyện khác, bạn dù sao cũng lo hơi sớm quá. Chắc gì các bạn đã hợp nhau sau khi đã hiểu nhau hơn...
Chúc bạn vui duyên mới mà lúc nào cũng tỉnh táo để có những đứa con thông minh trong tương lai.

Em đang theo đuổi một cô gái em có họ hàng 7 đời bên ngoại, chưa là người yêu, nhưng em đang rất băn không biết mình có nên theo đuổi nữa không, nếu chọn dừng lại thì dừng sớm sẽ tốt hơn. Điều em băn khoăn duy nhất là thế hệ con cái sau này,liệu kết hôn có họ hàng như em và cô ấy thế hệ con cái sau này có bị ảnh hưởng nhiều hay không, trí tuệ có được thông minh như nếu em kết hôn với người không có họ hàng không. em cũng đã từng đọc 1 tài liệu trong đó nói: Có một cuộc nghiên cứu chỉ ra chỉ số thông minh trunh bình của con các cặp vợ chồng kết hôn cùng 1 vùng thấp hơn chỉ số thông minh trung bình của con các cặp vợ chồng kết hôn khác vùng (vì nếu cùng 1 vùng thì sẽ có khả năng liên quan huyết thống đến nhau hơn), em không biết điều trên có đúng không. mong mọi người tư vấn giúp em mức độ ảnh hường đến con cái trong trường hợp này để em có quyết định sớm !
Em xin chân thành cám ơn !:???:

Hôm trước đi nghe một bài thuyết trình của một anh bạn làm về di truyền tiến hóa người, anh ấy nói rằng người các nước châu Á: Mông Cổ, Trung Quốc, Hàn, Việt, Thái, Cambodia, Lào ... đều có chung khoảng 2% vốn gene có nguồn gốc từ một người đàn ông có tên là Thành Cát Tư Hãn (from a single man: Genghis Khan). Xem ra mọi người đều có họ với nhau cả :)), tôi nghĩ sau 7 đời thì vốn gene chung của bạn và bạn gái là khá nhỏ.

Chỉ số thông minh của con bạn thế nào phụ thuộc vào chỉ số thông minh của bạn đến mức nào :) Mặc dù một số nghiên cứu gần đây cho thấy chỉ số này có phụ thuộc vào yếu tố di truyền nhưng môi trường sống đóng vai trò cực lớn trong việc có phát huy được tố chất tự nhiên của con người hay không. Sự khác biệt chỉ thấy một cách rõ ràng khi cả hai cùng được đào tạo bài bản như nhau và được đưa vào những tình huống cần vận dụng đến sự giới hạn về mặt trí tuệ của mỗi người. Còn lại trong các hoàn cảnh thông thường, khó mà phân biệt được người thông minh hay không thông minh. Bản thân tôi từng chứng kiến có những sinh viên có tố chất rất tốt nhưng bị ảnh hưởng nặng nề của một lối suy nghĩ chủ quan, tự cao nên đến giờ vẫn lông bông không làm được gì. Một số khác tôi gặp ở nước ngoài, tôi nghĩ rằng họ không được thông minh bằng anh chàng sinh viên kia nhưng lại được đào tạo rất bài bản về cách phân tích tình huống một cách khoa học để tìm cách giải quyết. Chắc các bạn cũng có thể hình dung ra kết quả. Dông dài hơn một tý, chẳng hạn như bóng đá, Nam Mỹ hay Châu Phi luôn được đề cao bởi thứ bóng đá kỹ thuật cá nhân (personal talent) nhưng người Đức hay Ý lại là bậc thầy về chiến thuật và phát huy sức mạnh tổng lực của toàn đội theo cách khoa học. Kết quả ra sao thì ai cũng rõ, khoa học càng phát triển thì họ càng trở nên ưu thế mặc dù chả tìm ra người Đức nào có kỹ thuật kiểu Ronaldinho :))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back