[Sinh 12] Di truyền

thaibinh96dn

Senior Member
1) Mình có đọc sách tài liệu chuyên có thấy nhắc đến vùng điều hòa gần kề nằm trước promoter nhưng chưa thấy ghi kỹ phần này nên mình muốn biết thêm thông tin về nó.
2) Về thời gian tồn tại của mARN bạn nào có thể cho mình biết làm sao để một mARN có thể tồn tại trong thời gian lâu. Ví dụ như mARN quy định polypeptide trong hemoglobin ở hồng cầu ?

1) Mình có đọc sách tài liệu chuyên có thấy nhắc đến vùng điều hòa gần kề nằm trước promoter nhưng chưa thấy ghi kỹ phần này nên mình muốn biết thêm thông tin về nó.
2) Về thời gian tồn tại của mARN bạn nào có thể cho mình biết làm sao để một mARN có thể tồn tại trong thời gian lâu. Ví dụ như mARN quy định polypeptide trong hemoglobin ở hồng cầu ?
2.Theo mình thấy thì mARN nếu k thực hiện chức năng tổng hợp pr sẽ bị phân hủy nếu còn cơ chế tổng hợp mình nghĩ enzim sẽ k tông hợp.Tương tự cơ chế pr cũng sẽ đc enzim kiểm soát đến khi k có tác dụng sẽ bị enzim phân hủy
2. Mềnh đọc trong SGK cả cơ bản + nâng cao sinh 12 có vẻ cũng chẳng nói rõ phần này đại loại là trong vùng điều hòa tồn tại vùng khởi động(P) để enzim ARN polimeraza bik mạch nào là mạch gốc thôi.Còn kĩ chắc phải xem tài liệu chuyên môn sinh :mrgreen:

1. Theo mình được học thì gen cấu trúc có 3 vùng:
- vùng điều hòa (vùng 5'): gồm 2 phần

• vùng khởi động (Promotor): chức năng khởi động phiên mã (nơi để enzym ARN Polimerase gắn vào)
  • vùng vận hành (Operator): chức năng kiểm soát phiên mã
- vùng mã hóa
- vùng kết thúc (vùng 3')
Nên mình nghĩ Promotor nằm trong vùng điều hòa. :mrgreen:

===
Các trình tự nucleotide ảnh h-ởng đến thời gian tồn tại
nguyên vẹn của mARN th-ờng đ-ợc tìm thấy trong vùngđầu 3’
không đ-ợc dịch mã (3’UTR; xem Hình 18.8). Trong một thí
nghiệm, các nhà nghiên cứu đã tiến hành chuyển một trình tự
bắt nguồn từ một phân tử mARN có thời gian tồn tại ngắn (mã
hóa cho một yếu tố sinh tr-ởng) vào vùng 3’UTR của mARN
mã hóa globin (bình th-ờng t-ơng đối bền), thì phân tử mARN
mã hóa globin sau biến đổi nhanh chóng bị phân giải.

===
tất cả đều có trong chương 18 - điều hòa biểu hiện gen của Campbell.
http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=9365

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back