Một câu hỏi trong SGK NC 12

Văn Tấn Đình

Senior Member
trong bài tính đa hiệu của gen có một câu em ko hiểu là "nếu lai bố mẹ thuần chủng khác nhau về cặp tính trạng tương phản thì F1 100% kiểu hình của bố hoặc mẹ vậy tính trạng này có phải là trội hoàn toàn ko?"
STK viết là ko vì có thể đó là do tương tác bổ sung . nhung em cảm thấy ko thỏa mãn với câu trả lời này. Mọi người ai có thể giải thích rõ ràng hơn đc ko?

trong bài tính đa hiệu của gen có một câu em ko hiểu là "nếu lai bố mẹ thuần chủng khác nhau về cặp tính trạng tương phản thì F1 100% kiểu hình của bố hoặc mẹ vậy tính trạng này có phải là trội hoàn toàn ko?"
STK viết là ko vì có thể đó là do tương tác bổ sung . nhung em cảm thấy ko thỏa mãn với câu trả lời này. Mọi người ai có thể giải thích rõ ràng hơn đc ko?

Tôi cũng không thỏa mãn với câu trả lời của sách.
Tôi thì sẽ trả lời là: có thể trội hoàn toàn, mà cũng có thể do tương tác gene.

Ai có ý nào hay về câu trả lời của SGK thì chỉ dùm!

Em không được học sách giáo khoa nâng cao, nhưng có chút suy nghĩ thế nào. Nếu cho lai hai cặp tính trạng tương phản, mà P thuần chủng, sẽ có nhiều khả năng xảy ra. VD là AA quả đỏ x aa quả vàng--> F1: 100% Aa quả đỏ, ta thấy theo định luật I Menđen thì A sẽ trội hoàn toàn so với a. Hay trong AABB x aabb, AAbb x aaBB cũng sẽ cho 100% AaBb nhưng người ta nêu trong phần trình bày về tính đa hiệu của gen, tương tác chỉ là những tỉ lệ biến dạng của PLĐL. Cũng có thể hiểu ý tác giả là muốn biểu đạt ở đây về tính đa hiệu của gen như thế nào, nhưng nói là không phải trội hoàn toàn thì nên xem lại.
Sách giáo khoa của tụi mình viết dở quá, càng bới càng thấy lắm chỗ phát điên Đình nhỉ

Tương tác bổ sung
Định nghĩa về tương tác bổ sung:
Là kiểu tác động qua lại của 2 hay nhiều gen không alen khi đứng trong cùng kiểu gen sẽ làm xuất hiện 1 kiểu hình mới.

Thí nghiệm:
Ptc: Dòng 1 hoa trắng x Dòng 2 hoa trắng
F1 Toàn cây hoa đỏ.
F1 x F1 → F2: 9 đỏ : 7 trắng

Nhận xét và giải thích thí nghiệm
F2 xuất hiện tỉ lệ 9 : 7→ F2 có 16 tổ hợp gen, vậy cơ thể F1 phải dị hợp tử về 2 cặp gen nằm trên 2 cặp NST tương đồng khác nhau, kiểu gen F1 phải là AaBb ( F1 phải cho 4 loại giao tử với số lượng bằng nhau)- vậy đây là phép lai 2 cặp tính trạng. Tỉ lệ phân li không phải là 9: 3: 3:1mà là 9: 7.
→F1 do 2 cặp gen không alen quy định, vậy tính trạng màu hoa đã di truyền theo quy luật tương tác gen theo lối bổ trợ:
Giả thiết: Để tạo ra được màu hoa đỏ cần có mặt đồng thời cả 2 gen trội A và B nằm trên 2 NST khác nhau. Khi chỉ có 1 trong 2 alen trội hoặc không có alen trội nào thì cây có màu trắng.
Hai gen A, B có thể đã tạo ra các enzim khác nhau, các enzim này cùng tham gia vào 1 chuỗi phản ứng hóa sinh để tạo nên sắc tố đỏ ở cánh hoa:
gen A gen B
↓ ↓
enzim A enzim B
↓ ↓
chất A trắng→chất B trắng→sản phẩm P( sắc tố đỏ)
Vậy các gen không alen trong tế bào đã không tương tác trực tiếp với nhau mà chỉ có sản phẩm của chúng tác động qua lại với nhau để tạo nên kiểu hình.
Sơ đồ lai:
P: Dòng1 hoa trắng x Dòng 2 hoa trắng
AAbb aaBB
GP Ab aB
F1: 100% AaBb (hoa Đỏ)
F1 x F1 →F2
Hoa Đỏ AaBb x Hoa Đỏ AaBb
(GF1: AB, Ab, aB, ab)
F2: 9 A-B-( hoa Đỏ)
3 A-bb(trắng)
3 aaB-( trắng)
1 aabb( trắng)
F2 có bao nhiêu kiểu gen,
tỉ lệ mỗi kiểu gen là bao nhiêu?
bao nhiêu kiểu hình,
tỉ lệ mỗi kiểu hình là bao nhiêu?
Tỉ lệ của tương tác bổ sung
( Về kiểu hình):
9: 7
9: 6: 1
9: 3: 3: 1
(Trích thư viện bài giảng điện tử)

Vậy tại sao tương tác gen lại ko đc gọi là trội hoàn toàn .Xin lỗi em vẫn ko hiểu ?vậy mọi người có thể nói cu thể trội hoàn toàn là j` đc ko ? Như thế nào đc gọi là trội hoàn toàn?Mình vẫn còn lan man quá....

Vậy tại sao tương tác gen lại ko đc gọi là trội hoàn toàn .Xin lỗi em vẫn ko hiểu ?vậy mọi người có thể nói cu thể trội hoàn toàn là j` đc ko ? Như thế nào đc gọi là trội hoàn toàn?Mình vẫn còn lan man quá....
trội hoàn toàn là hiện tượng không xuất hiện kiểu hình trung gian giữa tính trạng trội và lặn đó. Tưong tác gen là hiện tượng các gen không alen tác động qua lại với nhau quy định 1 tính trạng , trong phép lai này nhiều gen quy định 1 tính trạng. Tớ ví dụ thế này:
Trong phép lai về tính trạng quy định hình dạng quả bí đỏ, F2 cho tỉ lệ
9 tròn : 6 dẹt : 1 dài, vậy theo bạn tính trạng nào là trội , tính trạng nào là lặn .

Xin giải thích thêm về tương tác bổ sung:
Giả thuyết 1
Gen A quy định tổng hợp Enzim A
___ B ____________________ B
Gen a và b không quy định tổng hợp Enzim
Nếu gen A và gen B cùng xuất hiện thì kiểu hình sẽ chịu tác động của cả 2 enzim A và B >> cho ra "kiểu hình 1"
Nểu chỉ có gen A (A_bb) >> kiểu hình chỉ chịu tác động của Enzim A >> cho "kiểu hình 2"
Nếu chỉ có gen B (aaB_) >> ------------------------------------ B >> cho "kiểu hình 3"
Nếu ko có cả gen A lẫn gen B >> ko chịu tác động của cả 2 enzim >> cho "kiểu hình 4"
-Trường hợp điển hình thì F2 sẽ có tỉ lệ 9:3:3:1
-Trường hợp không điển hình có thể là 9:6:1 (do KH2=KH3), 9:7 (do KH2=KH3=KH4), 9:3:4 (do Kh2=KH4 hoặc KH3=KH4)

Giả thuyết 2 :
Bạn cũng có thể cho rằng gen a và gen b cũng tổng hợp enzim và enzim này sau khi phối hợp với enzim của khác cặp (VD: a phối hợp với B,b) thì cho ra kiểu hình khác.
Trong trường hợp này, cũng có thể coi là gen A trội so với gen a, B trội so b (lưu ý là gen trội, lặn chứ không phải tính trạng trội lặn)

Xin nói thêm là tính trạng trội hay lặn là phải đi kèm với 1 cặp gen trong đó có gen trội và gen lặn.Nếu 1 gen không độc lập biểu hiện thành 1 dạng kiểu hình (có thể gồm nhiều tính trạng _ trường hợp gen đa hiệu) thì không thể nói đến khái niệm tính trạng trội , tính trạng lặn.

Hy vọng bài viết này giúp bạn hiểu vấn đề! Chúc may mắn!

nhưng thầy em bảo cách giải thích về tương tác theo sách giáo khoa rất hạn chế. Nó chỉ giải thích được một vài biến dạng tỉ lệ nào đó chứ không phù hợp cho tất cả các kiủ tỉ lệ theo tương tác bổ sung. Mọi người có thể giải thích không ạ :welcome:

Thế giới sinh vật vô cùng đa dạng và phong phú; có rất nhiều điều mà ta chưa thể giải thích hay thống kê hết được.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back