Hỏi về cấu tạo ADN

chisucute

Junior Member
Các anh chị cho em hỏi :'' tại sao người ta nói ADN được cấu tạo theo nguyên tắc đa phân?'' em không hiểu rõ phần này lắm. Em cảm ơn các anh chị nhiều

tôi đọc nát bét các tài liệu về ADN, làm thí nghiệm về cloning expression mỏi tay rồi, mà chưa nghe khái niệm "cấu tạo đa phân".

Bạn hỏi bụp với 1 câu tủn mủn như thế ai mà theo kịp. Tốt hơn là bạn đưa cái khái niệm bằng tiếng Anh cho nó chuẩn hóa, trong hoàn cảnh nào thì đưa ra khái niệm đó.

tôi đọc nát bét các tài liệu về ADN, làm thí nghiệm về cloning expression mỏi tay rồi, mà chưa nghe khái niệm "cấu tạo đa phân".

Bạn hỏi bụp với 1 câu tủn mủn như thế ai mà theo kịp. Tốt hơn là bạn đưa cái khái niệm bằng tiếng Anh cho nó chuẩn hóa, trong hoàn cảnh nào thì đưa ra khái niệm đó.

SGK nó ghi là ADN cấu tạo theo nguyên tắc đa phân, đơn phân là nucleotit ạ, bạn ấy chỉ thắc mắc nhiêu đó thôi mà, không nghiêm trọng vậy chứ bác :mrgreen:

SGK nó ghi là ADN cấu tạo theo nguyên tắc đa phân, đơn phân là nucleotit ạ, bạn ấy chỉ thắc mắc nhiêu đó thôi mà, không nghiêm trọng vậy chứ bác :mrgreen:
Dịch tiếng Việt là "Đa phân tử" cho nó đủ, chứ "đa phân" thì cụt quá, tiếc gì chữ tử mà ko đưa vào.

Trong sinh học, nhiều từ chuyên môn thì cứ để nguyên english cho nó dễ hiểu là: Polymer hay monomer.

mình tìm đc 1 câu trả lời rồi,tks m.n nhiều nha! mà không nghiêm trọng như bạn cfareat đâu ak :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back