Định lượng E.coli, coliform theo đơn vị MPN/100ml và MPN/250ml

nguyendlu

Junior Member
Chào các bạn!

hiện nay mình đang sử dụng phương pháp định lượng coliform, E.coli theo TCVN 6848-2007 đơn vị đo là MPN/100ml. hiện nay mình đang mún chuyển đổi sang phương pháp định lượng theo đơn vị MPN/250ml nhưng chưa tìm được phương pháp nào thích hợp theo chuẩn VILAS. ai giúp mình vấn đề này với...

Hiện nay bên mình đang dùng phương pháp tham chiếu theo NMKL 96:1994 để kiểm Coliforms, Coliforms chịu nhiệt, E.Coli bằng phương pháp MPN ( MPN/g hoặc MPN/100ml). Nhưng kết quả nếu là 0-0-0 thì tra bảng là >2. Nhưng theo Tiêu chuẩn TCVN 01/09/BYT về nước ăn uống thì E.coli và Coliforms không được phép có trong mẫu. Mình đi kiểm mẫu bên ngoài thì người ta kiểm theo PP ISO 9308-2/1990E. và kết quả tra bảng khi 0-0-0 là <1. Mấy anh chị có ai có phương pháp mới hay bảng MPN 3 dãy 5 ống mới thì cho mình xin với.

Mình vừa tìm trên mạng đc 1 bảng MPN nhưng không bít có phải là bảng đúng không nữa.
MPN Table water - củ.jpg bảng hiện đang dùng <2

View attachment MPN mới.doc mới tìm thấy, cần nhân thêm 100 nữa thì ra kết quả.

Anh chị xem cho mình ý kiến với.:)

Chào các bạn!

hiện nay mình đang sử dụng phương pháp định lượng coliform, E.coli theo TCVN 6848-2007 đơn vị đo là MPN/100ml. hiện nay mình đang mún chuyển đổi sang phương pháp định lượng theo đơn vị MPN/250ml nhưng chưa tìm được phương pháp nào thích hợp theo chuẩn VILAS. ai giúp mình vấn đề này với...

Bạn cho mình hỏi với: bạn có TCVN 6848-2007 ko? Có thể share cho m đc ko, m cũng đang làm về TC này mà tìm mãi ko down đc, thank bạn nhiều!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back