ai biết cách chiết rút amylase từ canh trường nuôi vi khuẩn

Thành viên cũ

Senior Member
ai biết cách chiết rút amylase từ canh trường nu?

Các bạn chỉ cho mình nhé.Mong được mọi người giúp đỡ.
Cảm ơn nhiều>

bạn ơi ,bạn đã tim hiểu chút nào về các phương pháp tinh sạch enzyme chưa .Nếu chưa thì cũng hơi khó đấy nhỉ?
nhưng tôi nghĩ tách chiêt enzyme amylase từ môi trường nuôi cấy vi sinh vật thi đầu tiên ban phải tách được các thanh phân có trọng lương lớn trong môi trương nuôi cấy như xác vi sinh vậ chẳng han
sau đó bạn co thể dùng phương pháp sắc kí lọc gel để tách enzyme ra khỏi môi trường nuôi cấy
bạn có thể thực hiên việc tách enzyme ở quy mô nhỏ trong phong thí nhiệm với những cột gel nhỏ ,với amylase ban có thể dùng phản ứng thủy phân tinh bột và kết hợp phản ứng màu vơi iot sau dùng máy xác định độ hấp phụ ánh sáng để xác định hoạt độ enzyme của các phân đoạn thu được khi chạy qua cột gel.từ đó bạn sẽ xây dưng được đồ thị 0D và sẽ tìm ra phân đoạn có hoạt lưc amylase mạnh nhất .Từ đó ban sẽ xây dựng được quy trình tách enzyme.Bạn có thể chạy sấc kí nhiều lần đên khi en zyme đạt độ tinh sạch cần thiết
Hoặc bạn có thể dùng phương pháp tủa để tách enzyme nhưng hay cẩn thận vì en zyme rất dễ bị biến tính.

cam ơn nhiều nhé.Tui bận thi nên ko ra mạng đuợc.Tui cũng chi biết trên ly' thuyết thôi.Nhưng dùng( NH4)2SO4 kết tủa thì co lam` hỏng enzim ko vì trong cấu tạo của amylase co ion Ca mà CaSO4 thi` ket tua?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back