giải đề thi đh môn sinh 2010

tớ bấm máy nhầm chút :mrgreen: Thanks nha. Ủa bạn ơi đề là tỉ lệ sinh con trai bệnh và con gái bt mà. Cách làm của tớ đúng rùi. Nhất là phần sau ấy

hic cách của tớ đúng đó, giờ bạn thử làm với tần số là 1/20000 đi để xem được bao nhiêu, nhớ là sinh 2 con trong đó 1 con trai mắc bệnh và một con gái không mắc bệnh.
đáp án là 0,0018%.:twisted:

Đáp án thế là đúng rồi.Nhưng dùng công thức đó có vẻ dài nhỉ.

hic cách của tớ đúng đó, giờ bạn thử làm với tần số là 1/20000 đi để xem được bao nhiêu, nhớ là sinh 2 con trong đó 1 con trai mắc bệnh và một con gái không mắc bệnh.
đáp án là 0,0018%.:twisted:
Mình không hiểu cậu nhân thêm 2 ở đâu. Mình giải chỉ đc bằng nửa của cậu thui.

Đáp án thế là đúng rồi.Nhưng dùng công thức đó có vẻ dài nhỉ.

Hihi, khong dai dau, minh ghi nhu vay de cho ban thay co nhieu truong hop thoi. Chu yeu la neu bai toan co ra dang nhu vay ma thay doi thi van co the ap dung dc:mrgreen:

Bạn ơi nhưng người ta nói là con trai bệnh và con gái bt mà. Nếu nói là sinh 1 trai 1 gái và 1 trong 2 bị bệnh thì mới nhân 2 chứ. :???:

cái này là phải làm như thế mình đã giải thích như thế rồi, bởi nó có 2 trường hợp 1 trai bệnh + 1 gái thường hoặc 1 trai thường + 1 gái bệnh. vì chỉ là trường hợp 1 trai bệnh + 1 gái thường nên dùng tổ hợp là 2C1 . ok men! hoặc bạn cứ dùng công thức của mình cho là được, vẫn dụng nhanh thôi. :dance:

các bạn cho mình hỏi.
Số alen của gen I,II và III lần lượt là 3,4 và 5. Biết các gen nằm trên NST thường và không cùng nhóm gen liên kết. Xác định trong quần thể.
Số kiểu gen đồng hợp về 2 cặp gen và dị hợp về 2 cặp gen lần lượt là:
? không biết có công thức giải nhanh không ta?:mrgreen:

The nay nhe
Nhu DRmap viet I0=0,5,Ia=0,2,Ib=0,3
Theo de bai hai vo chong phai co kieu gen :IaIo=0,2x0,5x2/(0,04+0,2)=5/6
Xác xuất sinh con có máu khác bố mẹ là:5/6x5/6x0,25=25/144
=>xác suất sinh con có máu giống bố mẹ là=1-25/144=119/144:)
zuz ơi, làm theo kiểu di truyền quần thể cũng đc ý
Ia = 1/6 + 5/12 = 7/12
Io = 5/12
sx sinh con IoIo = 25/144
-> giống pama là 119/144

các bạn cho mình hỏi.
Số alen của gen I,II và III lần lượt là 3,4 và 5. Biết các gen nằm trên NST thường và không cùng nhóm gen liên kết. Xác định trong quần thể.
chắc là không đâu , chỉ có CT tính kgen đồng hợp và kgen dị hợp thui á!! hỳ

đã hiểu tại sao nó chỉ cho ra hai loại
mình nghĩ như sau : trong giảm phân 1 : 1 tế bào giảm phân thì chỉ có 1 cách xếp các cặp NST trên thoi vô sắc => tạo ra 2 loại giao tử ( thực tế cách xếp thì có nhiều nhưng mà 1 tế bảo 1 lần giảm phân chỉ có 1 cách trong nhiều cách ) thanks các bạn đã giúp đỡ ( không biết mình giải thích thế có đúng không nữa ) các bạn cho ý kiến
Hiểu như thế này. 1 tế bào có n cặp gen dị hợp khi giảm phân cho ra 4 tinh trùng nhưng số lượng là 2. như vậy 3 tế bào sẽ tạo ra là 6. (Bên này vắng nhưng xem ra còn hơn bên thuviensinhhoc nhỉ).

các bạn cho mình hỏi.
mình làm theo cách này không biết có gọi là 'nhanh' hay không.
tổng số kiểu gen là 900
cặp 1 có 3 đồng hợp, 3 dị hợp
cặp 2 có 4 đồng hợp, 6 dị hợp
cặp 3 có 5 đồng hợp, 10 dị hợp
số kiểu gen đồng hợp về 2 cặp gen là 3*4+4*5+3*5
số kiểu gen dị hợp về 2 cặp gen là 3*6+3*10+6*10. chắc cách này cũng chẳng phải là cách nhanh,:mrgreen:

Hiểu như thế này. 1 tế bào có n cặp gen dị hợp khi giảm phân cho ra 4 tinh trùng nhưng số lượng là 2. như vậy 3 tế bào sẽ tạo ra là 6. (Bên này vắng nhưng xem ra còn hơn bên thuviensinhhoc nhỉ).

cái gì mà số lượng là 2 vậy bạn. bạn có thể giải thích rõ bản chất được không:nhannho:

cái gì mà số lượng là 2 vậy bạn. bạn có thể giải thích rõ bản chất được không:nhannho:
À, ý bạn ý là, trong mỗi lần giảm phân tạo 4 tinh trùng gồm 2 loại. Như vậy 3 tế bào sẽ có 6 loại ý
Khiêm có thể viết thử thế nỳ : giả sử ban đầu kgen là AaBb,khi nhân đôi có AAaaBBbb. ví dụ ở kì giữa có các cách sắp xếp là (AABB)//aabb ( // ý tớ là xếp trên thoi vô sắc ý ) => ở kì sau có 4 tinh trùng gồm 2 loại là 2AB và 2ab. Tương tự với cách sắp xếp khác

Ý cậu ấy. Nghĩa là cho 4 loại tinh trùng nhưng chỉ có hai loại thôi.:).Cách giải thích như Mập ấy :d

Ý cậu ấy. Nghĩa là cho 4 loại tinh trùng nhưng chỉ có hai loại thôi.:).Cách giải thích như Mập ấy :d
1 tế bào sinh tinh khi giảm phân tạo số lượng là 4 tinh trung, trong đó thực chất chỉ có 2 loại. ví dụ 1 1TB có kiểu gen AaBb, khi giảm phân sẽ cho số lượng là 4 tinh trung, số kiểu tinh trung là 4 kiểu AB, Ab, aB, ab nhưng trong 4 tinh trùng đó chỉ có 2 trong 4 loại vì thực chất giảm phân 2 giống như nguyên phân, từ 2 tế bào được tạo ra từ giảm phân 1, mỗi tế bào sẽ tạo ra 2 giao tử giống hệt nhau. Đã hiểu chưa nhỉ?:cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back