Quy trình nhuộm NST bằng phương pháp huỳnh quang!!

Phùng Thị Hằng

Senior Member
Chào mọi người!!
Tôi đang khảo sát bộ NST của Chuối, tôi đọc 1 số sách thấy có khảo sát bằng phương pháp huỳnh quang. Có anh chị nào có quy trình làm hay đã từng làm rồi có thể giúp tôi được không!!
Mong được giúp đỡ!!
Trân trọng.

Đúng rồi Hưng ơi!! Tôi đang khảo sát bộ NST đa bội của các giống chuối hiện có, tôi muốn chụp các bộ NST này để so sánh, và tôi muốn sử dụng FISH để thấy rõ hơn nhưng hiện tại nguồn tài liệu của tôi ít quá, nếu bạn có tài liệu về vấn đề này bạn gửi cho tôi nhé. Cám ơn bạn rất nhiều!!

PS: bạn có thể post lên đây, hoặc email cho tôi theo Địa chỉ này: pthang@ctu.edu.vn. Mong hồi âm của bạn.
Thanks!!!

Cám ơn Hưng, tôi đã load nó về rồi, đã đọc sơ sơ, đúng là thứ tôi cần rồi, cám ơn Hưng nhiều lắm!! ở ĐHCT tôi được biết thì có 2 cái máy chụp huỳnh quang, ở khoa Nông nghiệp và Viện CNSH mua cách đây 2 năm (Dự án nào đó tài trợ) ở Khoa Sư phạm của tôi thì ko có nên tôi phải qua khoa NN để làm, vì làm "ké" nên phải cẩn thận và phải xem kĩ quy trình ?:) ?:) , Trước đây họ cũng chụp nhưng trên đối tượng là VSV, chưa thấy làm trên đối tượng khác... Hy vọng lần này tôi có thể làm tốt ?:D ?:D để sau này nếu Hưng và các bạn có nhu cầu tôi có thể giúp được!! ?:D ?:D ?:D
Thân ái!!

PS. NCBI là gì hả Hưng!!??

NCBI nghĩa là vào Entrez Pubmed í chị (đánh chữ này vào google là ok)

ko biết cuốn mà Hưng post có phải từ bộ Current Protocols ko? bộ này giải thích protocol khá kỹ.

Link NCBI:
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/

ko biết cuốn mà Hưng post có phải từ bộ Current Protocols ko? bộ này giải thích protocol khá kỹ.

Không phải từ bộ Current Protocols mà là cuốn khác chỉ nói riêng về in situ hybridization.

đúng là thứ tôi cần rồi,

Nếu chị có nhu cầu thêm nữa thì em sẽ gửi thêm trong bộ Current Protocols.

để sau này nếu Hưng và các bạn có nhu cầu tôi có thể giúp được!! ?

Đúng thứ em cần rồi.

Ngoài ra với đối tượng cụ thể là NST của chuối chị thử lên NCBI tìm xem có bài nào phù hợp không.
Vì Hưng viết như vậy nên chị cứ nghĩ là chromosome banana information... gì gì đó ?:D ?:D ?:D ?:D , cám ơn Hưng và Hiếu nhiều, hiện tại chị sử dụng cuốn Plant microtechnique and microscopy của Steven E. Ruzin, nếu có thời gian Hưng gửi cho chị bộ Current Protocols thì tốt quá chị để dành tham khảo luôn. Chị đang gửi mua hóa chất vì ở VN ko có nên đang đợi gửi về, hy vọng kết quả sẽ tốt. Nếu em có nhu cầu gì cứ email nhe, trong khả năng chị sẳn sàng!! vậy nhé!!
chúc cuối tuần vui vẻ!!
Thân ái!!

Vì Hưng viết như vậy nên chị cứ nghĩ là chromosome banana information... gì gì đó,

Lần sau em xin giúp kinh nghiệm.

Chị đang gửi mua hóa chất vì ở VN ko có nên đang đợi gửi về, hy vọng kết quả sẽ tốt. Nếu em có nhu cầu gì cứ email nhe, trong khả năng chị sẳn sàng!! vậy nhé!!

Em xin cấy kỹ câu này vào tủ, khóa lại, bảo quản cẩn thận chờ đến khi cần mở ra mang tặng chị ạ.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back