Xác định số loại tinh trùng

minhtriet999

Junior Member
Có 5 tế bào đều có kiểu gen AbBbDdeeGg tiến hành giảm phân sẽ tạo ra tối đa bao nhiêu loại tinh trùng.
A.16
B.10
C.32
D.2
Các bạn hướng dẫn cách giải giùm mình nhé.

Câu B đúng vì chỉ có 5 tế bào nên giảm phân nhiều nhất cho ra 10 loại giao tử khác nhau chứ không thể tạo ra nhiều hơn mặc dù với KG như vậy có thể tạo ra tối đa 16 loại giao tử.....:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

bạn ơi . Mình nghĩ là 16 chứ ??? Tại vì 1 tế bào cho ra 4 tinh trùng ??? Vậy thì tối đa các loại là 16 ???

Theo mình thì 1 TB chỉ cho ra nhiều nhất 2 loại tinh trùng thôi mặc dù 1 TB có thể cho ra 4 tinh trùng:mrgreen::mrgreen:

Có 5 tế bào đều có kiểu gen AbBbDdeeGg tiến hành giảm phân sẽ tạo ra tối đa bao nhiêu loại tinh trùng.
A.16
B.10
C.32
D.2

Kiểu gen này cho ra 16 loại tinh trùng vi dị hợp 4 cặp, 2 lũy thừa 4 áh

Chính xác đáp án phải là 10 loại tinh trùng. Tuy nhiên, vì đề bài ko cho biết giảm phân có trao đổi chéo hay ko, nếu có trao đổi chéo thì có thể là 16. Tuy nhiên, khả năng này ko được xem xét ở đây vì đề bài cho kiểu gen chứ ko phải kiểu NST. Nếu thi ĐH gặp câu này thì yên tâm mà chọn đáp án B đi.

Aa chứ bạn??? đáp án 16 thì đúng rồi còn j nữa? mỗi tế bào qua quá trình giảm phân cho ra 4 giao tử mà!!!

Chàjz, cáj này là số loại chứ hok fảj số lượng. Muk cáj này có công thức áh, 2^n (n là số cặp gen dị hợp) :cool:

Tuy nhiên một tinh trùng chỉ cho ra 2 loại giao tử mà thôi (nếu không có trao đổi chéo) vì loại giao tử chỉ dc xác định sau khi qua GP 1 còn GP 2 có thể coi như gần giống nguyên phân vậy nên cho ra 2 GT giống hệt nhau chứ không phải là 1 tinh trùng là 1 loại GT khác nhau đâu

ý cái đề thiếu hết một dữ kiện kìa AbBbDdeeGg, thiếu hể một chữ a rồi, a này là a nhỏ hay a lớn cvậy bạn ? mà đề này không nói rõ là xét theo thực tế hay là theo ý thuyết :twisted:

A.16
B.10
C.32
D.2

Đáp án đúng B.
Giải thích: 1 TB giảm phân tạo 4 tinh trùng thuộc 2 loại. => 5 TB tạo 5*2=10 loại.
Chú ý: Kiểu gen AaBbDdeeGg (chắc là Aa mà bạn gõ nhầm) có thể tạo ra tối đa 2^4=16 loại tinh trùng. Nhưng ở đây chỉ có 5 TB nên phải chọn B.
Theo như bài ra thì chắc k có hoán vị gen vì muốn có hoán vị gen thì phải có liên kết (rõ ràng k có kí hiệu liên kết gen), nếu có hoán vị thì đề bài phải nói rõ rồi.:mrgreen:

nếu nói như bạn bumbaheo là mình xét trên thực tế rồi, nhưng mà đề ở đây ko nêu thực tế hay là lý thuyết thì theo m nên chọn là 16 sẽ hay hơn :)

Câu B đúng vì chỉ có 5 tế bào nên giảm phân nhiều nhất cho ra 10 loại giao tử khác nhau chứ không thể tạo ra nhiều hơn mặc dù với KG như vậy có thể tạo ra tối đa 16 loại giao tử.....:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Tớ đồng ý với bạn yueyukito về quan điểm này. Các bạn cần lưu ý giữa loại giao tửgiao tử nhé.
Từ 1 TB ban đầu Giảm phân không trao đổi chóe thự tế cho 4 tinh trùng gồm 2 loại. 2 loại đó phụ thuộc vào cách sắp xếp ở lần I,kì giữa I, số cách sắp xếp phụ thuộc vào kiểu gen ban đầu.
Tớ có góp ý về Cách xác định số loại giao tử, thành phần, tỉ lệ mỗi loại giao tử trong phân li độc lập như sau :
_ Tỉ lệ mỗi loại đều như nhau
_ Số loại giao tử: Tuân theo nguyên tắc tích xác suất
_Cứ 1 đồng hợp Gp cho 1 toại giao tử
_Cứ 1TB dị hợp Gp cho 2 loại giao tử
_Nhiều đồng hợp thuộc một cặp NST => Gp cho 1 loại
_Nhiều dị hợp thuộc một cặp NST
+ Gp có 1 trao đổi chéo ( TĐC ) đơn tạo 4 loại
+ Gp có 2 TĐC đơn tạo 6 loại
+ Gp có TĐC kép ( 2 đơn đồng thời ) tạo 8
=> Số loại chung = tích các loại
Có gì sai sót các bạn bổ sung nha !

Dạng này chú yu.. Đúng rồi. Đã cho rõ số TB. Cứ yên tâm là 10.
Số loại giao tử max = 2.số TB.
(Nhưng phải bé hơn 2^n, n la số cặp dị hợp)
Khi đề bài là "cơ thể" hoặc 2.số TB < 2^n thì 2^n là đúng

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,780
Latest member
betfoot
Back