cây đã chết có thể sống lại ko....

MrH

Senior Member
anh chị cho em hỏi ý kiến 1 câu...có thể câu hỏi của em hơi ngây ngô ảo tưởng mà em ko hỏi ko được,kiên thức của em còn có han ,em mơi tốt nghiệp phổ thông à mọi người chém nhẹ tay :mrgreen:
cho em hỏi 1cáii cây đã bị chết khô ( còn trơ gốc) có cách nào để phuc hòi nó dậy ko....( có thể nuôi cây tế bào j đo cho nó thành cây mơi ko? ,,,,,,):???::xinkieu:

thì mình thấy nhiều trừơng hơp vẫn có thể sống được,vd:hỗ trợ nhau trong quần thể cây,nhờ có khả năg liên kết rể với nhau vẫn có thể sống lại đó thôi,..........,còn tuỳ vào quan niệm cây chết là như thế nào,chứ chết là hết,..,thì chắc chắn cây đó tiêu rồi,.hehe

Muốn trả lời câu hỏi này thì các bạn hãy tìm hiểu xem đièu gì đang xảy ra bên trong cái cây bị chết.

chắc các bạn cũng théc méc cây chết rui mà minh tìm cách cho nó sống lại chi cho mệt...
chuyện là thế này hồi trc mình được người wen cho mấy cây lan quý lắm mà luc đó mình mới tập trồng nên ko co kinh nghiệm->cây bị chết khô :mrgreen:....mình đã tìm rất nhiều nơi vẫn kó co chỗ nào bán giống lan đó (hình như là lan rừng sắp bị tiệt chủng j rùi:bimat:) nên tìm cách nhờ mọi ngươi có cách nào taí sinh đươc tụi nó ko hiên h mình chỉ còn mấy cái gôc khô ....tình hình khá là bi đát:tutu::divien:
nhờ mọii người hiền kế:xinkieu::twisted:

uổng quá!
Lan vốn là loài cây khó trồng.Nó mà đã héo rồi thì việc phục hồi là vô cùng khó khăn.
Đằng này nó lại chết khô trơ gốc nữa......Cha mình nói không có cách nào tái sinh nó bằng phương pháp thủ công đâu.

anh chị cho em hỏi ý kiến 1 câu...có thể câu hỏi của em hơi ngây ngô ảo tưởng mà em ko hỏi ko được,kiên thức của em còn có han ,em mơi tốt nghiệp phổ thông à mọi người chém nhẹ tay :mrgreen:
cho em hỏi 1cáii cây đã bị chết khô ( còn trơ gốc) có cách nào để phuc hòi nó dậy ko....( có thể nuôi cây tế bào j đo cho nó thành cây mơi ko? ,,,,,,):???::xinkieu:
uhm!
Vẫn có thể sống được đó, tuy nhiên tùy thuộc vào từng loại cây nghe, không phải cây nào cũng được đâu. Ví dụ cây thong đất, cây này mọc trên các tản đá ẩm, chúng ta nhổ chúng về đem phơi khô, sau đó nấu nước sôi,thả chúng vào, chúng sẽ sống dậy và hoạt động bình thường.
Đối với các cây thân gỗ, có 2 loại gỗ ở bên trong cơ thể chúng: Gỗ gióng và gỗ. gỗ gióng là lớp vỏ hóa gỗ bên ngoài còn gỗ thì ơ bên trong, khi phần lõi của gỗ bị mục nát, nhưng phần gióng bên ngoaig vẫn có thể dẫn truyền thức ăn cho cây nên cây vẫn có thể sống được mẳặt dù cây đã trơ gốc:xinkieu::buonchuyen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back