Hoocmon thực vật!

Lucky_boy

Senior Member
Có anh/chị/em nào biết xin giúp em 2 vấn đề.Em xin cảm ơn...
1)Học về hoocmon Tv để thi Qg nên học ở đâu?Em không thể tìm được một tài liệu chính thống vì mỗi sách nói một kiểu...???
2)Trước các kì thi em hay bị mất ngủ(Ngay hôm trước thôi, còn hôm trước nữa vẫn BT).Làm thế nào để khắc phục ạ?

Anh về tìm cuốn Sinh học phát triển thực vật rất chi tiết về phần hormon hoặc sinh học Philip-Chilton cũng nói đến .
Còn về việc mất ngủ thì em nghĩ anh cứ thức mấy hôm trước cái hôm trước khi thi thì đến hôm đó ngủ ngon àh :oops:

Philip II chán đời lắm...:cry:
Nhưng vấn đề là mình học ở trong đó đến lúc đi thi bê nguyên vào có ăn thua không chứ?
Như câu auxin(5) ở đề thi QG 2008 ...Đáp án của bộ chẳng giống trong sách nào cả???
Có nên dùng thuốc ngủ không nhỉ???Không biết có hại gì không?
MÀ gọi nhau là bạn thôi huyền my ơi.Bạn sinh năm 1991 phải không?

Nếu vậy anh tìm cuốn sinh học phát triển thực vật của thầy Khanh , rất chi tiết .Dùng thuốc ngủ không tốt lắm vì nhỡ ngủ đến cả hôm thi thì chết.
Mà em 1992 ko phải 1991:mrgreen:

Philip II chán đời lắm...:cry:
Nhưng vấn đề là mình học ở trong đó đến lúc đi thi bê nguyên vào có ăn thua không chứ?
Như câu auxin(5) ở đề thi QG 2008 ...Đáp án của bộ chẳng giống trong sách nào cả???
Có nên dùng thuốc ngủ không nhỉ???Không biết có hại gì không?
MÀ gọi nhau là bạn thôi huyền my ơi.Bạn sinh năm 1991 phải không?

Sinh lý thực vật Vũ Văn Vụ ấy.
Bạn đọc nhiều sách xong chịu khó tổng hợp, chế biến lại.
Chuyện mất ngủ trước một kì thi quan trọng cũng thường thôi mà, đa số đều bị .Nhiều khi lại có lợi như mình nè, đêm trước khi thi 10h đã đi ngủ nhưng nằm thao thức tới 12h, nhờ vậy mà nhớ ra là chưa bỏ cái phiếu báo danh vô cặp, may ghê, hehe.

2)Trước các kì thi em hay bị mất ngủ(Ngay hôm trước thôi, còn hôm trước nữa vẫn BT).Làm thế nào để khắc phục ạ?

Lo lắng hoặc quá phấn khích sẽ dẫn đến mất ngủ. Bạn nên rèn luyện 1 tâm lý bình tĩnh, tự tin trước khi thi. Hãy tâm niệm rằng mình đã cố gắng hết sức mình rồi, thời gian cũng đã hết, lo lắng cũng chẳng làm được gì. Bạn có thể nghe nhạc, xem ti vi, chơi các trò chơi giải trí nhỏ để refresh lại đầu óc, không nghĩ gì đến thi cử nữa.
Đôi khi bạn nghĩ mình ôn thêm 1 chút có thể trúng với nội dung đề thi nhưng hãy quan niệm rằng nếu bạn cố nhồi nhét thêm vào bộ não đang căng đầy, sẽ chỉ làm rối loạn những kiến thức vốn đã được sắp xếp 1 cách có hệ thống trong đó. Bạn không muốn vì cái lợi nhỏ mà bỏ cái lợi lớn chứ?
Chia sẻ với bạn vài kinh nghiệm của bản thân, hy vọng nó hữu dụng :mrgreen:

cái việc mất ngủ trước khi thi là rất bình thường, mình cũng bị như vậy, khi ngủ thì lại cứ thao thức sợ dạy muộn. nhưng mình nghĩ nguyên nhân đều do mình quá lo lắng,tự tạo áp lực cho mình mà thôi.
nếu bạn trước khi thi bạn nghĩ rằng mình đã ôn hết rồi chỉ đợi "chiến đấu" thì chắc sẽ tự tin và ngủ ngon thôi!:)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back