Hệ Tuần Hoàn

Phan Diệu Linh

Junior Member
Mình muốn hỏi thêm một chút về nhịp tim và huyết áp, bạn nào biết trả lời giúp mình nhé:

1.Ở đa số ĐV, nhịp tim/phút tỷ lệ nghịch với khối lượng cơ thể.
Ví dụ: Voi 25-40 nhịp/phút
Chuột:720-780 nhịp/phút
Điều này có ý nghĩa gì?

2.Ở người, huyết áp ở mao mạch hay ở tĩnh mạch thấp hơn?

Chào bạnTấn Đình, cùng tham gia trao đổi nha.
DL xin đưa ra thêm một số liệu nữa để cùng xem: Bình thường, ở trẻ sơ sinh nhịp tim là 120-140/ phút còn ở người trưởng thành là 75 nhịp/ phút.
Như vậy "hoạt động nhiều" ở đây mình hiểu chưa rõ lắm..

Mình muốn hỏi thêm một chút về nhịp tim và huyết áp, bạn nào biết trả lời giúp mình nhé:

1.Ở đa số ĐV, nhịp tim/phút tỷ lệ nghịch với khối lượng cơ thể.
Ví dụ: Voi 25-40 nhịp/phút
Chuột:720-780 nhịp/phút
Điều này có ý nghĩa gì?

2.Ở người, huyết áp ở mao mạch hay ở tĩnh mạch thấp hơn?

1) Tốt nhất là ta nên giải thích thông qua tỉ lệ S/V (diện tích bề mặt so với thể tích cơ thể). Ở sinh vật có kích thước nhỏ, tỉ lệ S/V lớn, lượng năng lượng thất thoát do hoạt động và mất nhiệt nhiều hơn nên tim hoạt động mạnh để kịp cung cấp năng lượng và dưỡng khí. Ngoài ra kích thước nhỏ thì thời gian máu đi khắp cơ thể rồi trở về tim cũng ngắn, động vật nhỏ tim nhỏ nên lượng máu tống ra cũng ít hơn nên số lần tim đập trong 1 phút cũng nhanh hơn

2) Huyết áp là áp lực của máu trên một đơn vị diện tích thành mạch khi tim co đẩy máu vào động mạch. Huyết áp lớn nhất ở động mạch, giảm dần ở mao mạch và gần như bằng không ở tĩnh mạch. Lý do là vì ở tĩnh mạch với mao mạch ở xa chỗ tim bơm máu vào động mạch( nơi có huyết áp cao nhất) hơn, tính theo dưởng đi của máu. Đường kính tĩnh mạch cũng lớn hơn mao mạch

Theo mình nghĩ nhịp tim đâu phải lúc nào cũng tỉ lệ nghịch với khối lượng. VD như rùa nhịp tâm rất chậm. Theo mình nhớ thì nhịp tim có liên quan đến tuổi thọ của sinh vật thì phải

Theo mình nghĩ nhịp tim đâu phải lúc nào cũng tỉ lệ nghịch với khối lượng. VD như rùa nhịp tâm rất chậm. Theo mình nhớ thì nhịp tim có liên quan đến tuổi thọ của sinh vật thì phải
Có lẽ bạn nhầm! Nhịp tim đúng là có phụ thuộc vào tuổi thọ thật nhưng mà ở đây hỏi là ở các loài, còn theo bạn là trong 1 loài! ^^! Bạn có thể xem lại đề thi QG năm 99-2000 chi đó!^^

Một điều rất thú vị đó là tiết diện của MM gần bằng đường kính TB Hb ==>máu đến mao mạch thì ko thằng nào có thể lấn đường bóp còi đòi vượt mặt đi trc đc mà phải xếp hàng mà đi ++>hiệu quả TĐC tăng lên....

Ở mao mạch theo em nhớ thì vận tốc nó chỉ có 0.001 m/s thôi cộng thêm là các mao mạch đi sâu vào trong các cơ quan nên v nhỏ để dễ trao đỗi chất hơn đó

Àhh đúng rồi nhp5 tim em có 60 nhịp/phút àh mấy anh chị. Lịu em có bị sao ko vậy

nhịp tim của bạn thấp ( bình thường là 75/ phút thì phải........), bạn có thể kể thêm vài triệu chứng kèm theo, còn nếu chỉ nói co số nhịp tim thì khó đoán bệnh lắm. cái này thì nhờ đại gia " tim mạch" --Thản

Àhh đúng rồi nhp5 tim em có 60 nhịp/phút àh mấy anh chị. Lịu em có bị sao ko vậy
Nhịp tim càng thấp thì chứng tỏ tim càng khỏe, bạn yên tâm. Bởi vì điều đó chứng tỏ mỗi lần đập, tim truyền vào hệ thống mạch máu 1 lượng máu lớn hơn người bình thường. Các vận động viên đều có nhịp tim thấp, đặc biệt là các vận động viên có cường độ vận động lớn như điền kinh, bơi.

mọi người cho mình hỏi liệu nhịp tim có liên quan đến huyết áp không? Bởi theo mình nghĩ nếu huyết áp giảm =>tốc độ lưu thông máu giảm=> thời gian cho 1 vòng tuần hoàn máu lớn => nhịp tim cũng giảm ?:???::dapchet:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back