Tái Sinh ở Thực Vật

Văn Tấn Đình

Senior Member
Em có một điều rất thắc mắc là: tại sao khi ta chặt ngon cây dừa hay cây cau thì vì sao cây lại ko mọc lại nhánh mới như những cây khác dù rễ vẫn còn sống?

Cái câu này hay hén !!!!!!!!! Cây đu đủ cũng vậy á !!!!!!!!!!!!!!

Theo tui thì do dừa là 1 cây thích nghi với môi trường khác nghiệt như thiếu nước , khô nóng .... !!!!!!!!!!! nó có đặc điểm là rễ đâm sâu , lan rộng ,..... và yếu tố quan trọng là nó có lớp vỏ bên ngoài vô cùng cứng vì thế mà nó ko thể phát triển theo chiều rộng >>>>>> ko có nhánh bên >>>>> ko thể phát sinh chồi bên !!!!!!! >>>> ko thể mọc cành khi chặt mất đi cái đọt duy nhất .Nhưng đối với 1 vài trường hợp ở cây đu đủ , tui thấy nó gãy mất tiêu cái đọt nhưng bỗng nhiên cái chồi bên nó phát triển nhanh bất thường >>>>> tạo ra cành đu đủ mới , ra hoa và kết trái bình thường !!!!!!!!!!!
Hẻm biết có đúng hong nữa !!!!!!!!!!!!đừng cười nha pà kon !!!!!!!!!!!!Có chỗ nào sai thì chữa nha !!!!!!!!!

Em chi mong câu trả lời một cách khoa học thôi? Em biết đó là một câu hỏi hơi khó nhưng rất thú vị phải không? Anh chị có chuyên môn có thể trả lòi giúp em được không?
Cảm ơn trước

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,775
Latest member
v9betluka
Back