Cách kiếm nhanh kiểu gen P

kelvinhoangbao

Senior Member
Các anh chị giúp em cách từ tỉ lệ kiểu hình suy ra ngay kiểu gen P ạ (Do em nghe nói cái này phải học thuộc vào làm trắc nghiệm cho nhanh chứ ngồi mò à ? nhưng mà em hổng có tài liệu:botay:) Các anh chị nào siêng ghi lại đầy đủ cho em xin nhé :please::please:Em thì chỉ trình lớp 10 nhưng mạn phép liệng topic lên 12 cho các pro xử giùm ạ:twisted::spam:

Ý em là trắc nghiệm thi đại học á, tùy từng câu chứ cứ nhìn kiểu hình rồi suy ''ngay'' được ra P thì chắc chẳng phải người, cần quan sát, lý luận, loại trừ dài dài mới chọn được.
Em hỏi rất là chung chung thì làm sao khái quát hóa thành một phương pháp làm cụ thể được, tốt nhất là nắm vững lí thuyết về các quy luật di truyền và biểu hiện thường gặp của nó đã, rồi xem bài nào vướng mắc thì đăng lên mọi người chỉ cụ thể cho.
P/S: đăng ở đâu thì cũng chỉ là hình thức thôi, người ta k muốn hay k thể trả lời thì phải chịu.

Thật ra lúc chiều em có xem lại 1 topic cũ, từ tỉ lệ 1:2:1 anh pdn đưa ra nhiều kiểu gen lắm cơ, anh pdn bảo là do anh ghi ra hết để làm trắc nghiệm cho nhanh :sogood:
anh có thể cho em xin cái bảng ấy không ạ ?

K phải là để làm cho nhanh đâu em, vì thi đại học chả ai hỏi vậy. Ngày xưa giáo viên của a hay hỏi có bao nhiêu phép lai cho tỉ lệ kiểu hình 1:2:1, hoặc 3:1, hay 1:1 (đối với 2 tính trạng, mỗi tính trạng có 2 đặc tính do gen nằm trên cùng NST quy định), một thời gian sau thì a thấy khá nhiều người hứng thú với câu hỏi vô nghĩa này, nên a dành 1 ngày để thống kê 55 phép lai có thể có trong quần thể.
Kết quả tổng quan như sau:
1:1 có 16 phép lai
3:1 có 11 phép lai
1:2:1 có 6 phép lai
1:1:1:1 có 1 phép lai
21 phép còn lại cho đời con đồng tính 100%
Về chi tiết là những phép lai nào thì a áp dụng 1 cách quy ước nhỏ để lưu giữ, đó là đánh số 10 kiểu gen có thể có trong quần thể từ 0->9 (tất nhiên là phải theo 1 trình tự xác định để còn áp dụng sau này) sau đó thống kê và rút ra kết luận đại loại kiểu gen số 6-Ab/ab đi với số 8-aB/ab cho tỉ lệ 1:1:1:1
Cuối cùng a lưu kết quả dưới dạng 1 file txt nội dung như sau:
1:1 =12.16.19.24.25.28.37.38.39.47.49.57.59.67.69.89
3:1 =11.14.15.18.33.34.35.36.44.66.88
1:2:1 =45.46.48.55.56.58
1:1:1:1=68
Tóm lại là việc ghi nhớ cụ thể phép lai nào cho kiểu hình nào là k cần thiết, hơn nữa là k thể nếu như k sử dụng file như trên.
P/S: Nghĩ lại càng thấy mình rảnh hơi!

Bây giờ em cực kì cần luôn ạ (nhất là di truyền liên kết) :cry: nên mod cho em xin cụ thể tí, ý em là anh cho em cái đánh số ấy ạ :p Cần gấp lắm nha mod, em cảm ơn :)

0.AB/AB
1.AB/Ab
2.Ab/Ab
3.AB/aB
4.AB/ab
5.aB/Ab
6.Ab/ab
7.aB/aB
8.aB/ab
9.ab/ab

Facebook

Thống kê diễn đàn