Kiểm nghiệm vi sinh trong nhà máy dược phẩm

johnbdo

Junior Member
Các ACE nào biết về quy trình kiểm nghiệm vi sinh trong nhà máy dược hoặc các nhà máy nào tương tự thì giúp em với ah.:cry:

Bạn phải hỏi về vấn đề gì chứ, trong nhà máy dược phẩm vi sinh kiểm tra nhiều thứ lắm

các bạn cho mình hỏi: trong kiểm nghiệm vi sinh làm thế nào để gây nhiễm cho mẫu ở 1 nồng độ mong muốn được ạ? ví dụ như gây nhiễu 8 CFU vào mẫu trắng thì làm như thế nào nhỉ?

Kiểm nghiệm vi sinh

Mọi ngừoi cho mình hỏi: trong kiểm nghiệm vi sinh muốn gây nhiễm 1 lượng vi sinh vật nhất định vào mẫu trắng thì làm tn dc ạ?

Mọi ngừoi cho mình hỏi: trong kiểm nghiệm vi sinh muốn gây nhiễm 1 lượng vi sinh vật nhất định vào mẫu trắng thì làm tn dc ạ?

Đầu tiên cần có một mẫu vi sinh vật nhất định:
1. Pha loãng nó và đếm để biết mật độ bao nhiêu CFU/ml
2. Khi đã biết mật độ của mẫu, pha loãng mẫu đến nồng độ mong muốn rồi trộn chung vào mẫu mình muốn gây nhiễm thôi

phuong phap dinh luong chi dung tuong doi, co the sai so
cfu la khuan lac phat trien tu 1 vi khuan hoac hon
vi khuan luon tang sinh neu gap moi truong thuan loi
vi vay ban muon gay nhiem 8 cfu vao mau trang thi can nhieu thiet bi de ho tro do

Trước tiên bạn có dung dịch đối chiếu 0.5 Mcfaland (1-1,5 x 10^8 cfu/ml), pha dung dịch đối chiều này ntn thì tra a googla là biết hoặc có bán sẵn trên thi trường. pha vi khuẩn vào nước muối sinh lý bằng màu với 0.5 mcfaland (nền đen). Sau đó pha loãng và đếm tổng khuẩn để biết số lượng vi khuẩn cụ thể trong mẫu (kết quả định lượng vi sinh thông thương cho phép sai số lớn nên độ chính xác là tương đối) ủ trong tủ ấm ở thời gian và nhiệt độ phù hợp với chủng vi khuẩn thí nghiệm. lượng mẫu gốc còn lại giữ trong ngăn đá tủ lạnh để hạn chế sự nhân lên của vi khuẩn, sau khi đọc kết quả tổng khuẩn thì biết mình phải xử lý ntn với mẫu gốc để có số lượng vi khuẩn mong muốn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back