hỏi về giá thẻ trồng hoa phong lan bằng lưới

Lã Đức thọ

Junior Member
mình thấy mọi người bảo có thể trồng hoa phong lan trên giá thể bằng lưới. Có ai biết cách trông ko? nếu có thể cho mình biết thên một số thông tin về hình thức này được ko? giả sử như khi nào có thể bắt đầu sử dụng loại giá thể này? (khi vừa đưa ra ngoài ống nghiệm có thể dùng cách này ngay được ko?) và ai có thể giúp mình một số tài liệu về cách chăm sóc lan đượg ko? cám ơn các bạn trước

Chào bạn.
Trồng cây gì thì cũng như nhau thôi. Tạo cho nó điều kiện gần với tự nhiên nhất là nó sống tốt ấy mà.
Trồng lan không nhất thiết là loại giá thể gì. Người trồng lan nếu có điều kiện thì chỉ quan tâm đến hai yếu tố là ánh sáng và độ ẩm thôi. Độ ẩm thì chia làm ẩm rễ và ẩm môi trường. Tớ từng tập tọng đi bán lan và được gặp một bác trong hội chơi lan Hà Nội, bác ấy có nói là bác ấy trồng lan dễ như trồng rau muống ấy, nhà có vài trăm giò mà không mất mấy công chăm bón đâu.
? Mình là dân nông nghiệp nhưng nghe thế thì giật mình kinh hãi. Quả thật đúng là như vậy.

Còn về chuyện lấy giá thể lưới để ra ngôi cây con như bạn quan tâm thì mình thấy là không mấy khả thi đâu.
? ? ? ? ?Cây con dù gì cũng cần đứng cây để có tốc độ lớn tốt nhất. Nhưng lưới là vật liệu khó để cố định.
? ? ? ? ?Nếu trồng bằng lưới thì ấy cần có một độ ẩm môi trường thật phù hợp khoảng 90% . Điều này là khó làm với không gian thoáng như vậy và nhất là trên qui mô lớn.
? ? ? ? ?Khi cây lớn sẽ ăn rễ vào lưới và ấy lại mất công cắt nó ra và lại mất một khoản chi phí cho mua lưới căng lưới. Và có thể là rễ ăn vào mắt lưới nhỏ hơn cỡ rễ và chính mắt lưới và cái thòng lọng bóp cổ rễ.
? ? ? ? ?
? Theo mình nếu ấy có thể tạo được một không gian để ra cây ngon lành thì giá thể thế nào mà chẳng được.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back