Vấn đề về ngành nghề trong lĩnh vực CNSH

Trần Duy Tiến

Junior Member

Xin mọi người cho em biết những lĩnh vực của công nghệ sinh học ,khả năng làm việc ,việc làm cũng như cơ hội thănng tiến trong nghề nghiệp
XIn mọi người cho em biết từng lĩnh vực sẽ làm việc ở đâu (phòng thí nghiệm ,...)
Mọi ý kiến xin gửi về tien_hh2003@yahoo.com

Vậy thì tại sao chúng ta không bàn ở đây luôn.
Xin mọi người cho em biết những lĩnh vực của công nghệ sinh học
CNSH động, thực vật,vi sinh ...
Còn khả năng làm việc và cơ hội thăng tiến thì tùy vào năng lực của mỗi người cũng như môi trường làm việc.

Hik, chung chung quá nhỉ? Sao ko tìm hiểu đã rồi hỏi cụ thể ngành nào mà em quan tâm? Lúc đó sẽ có người đúng chuyên ngành giải thích cho em hiểu. Chứ nói chung chung thế này thì ko ai muốn nói gì đâu e ah
?Thân!

em cung vay

em tim tren mang nhung nhung trang ve sinh hoc khong nhieu,
em hoc bk nen quan tam toi sinh hoc vi sinh va cac nhom nganh cong nghe sinh hoc ung dung trong cong nghiep, tieu dung va trong moi truong, bac nao biet ro ve nhung huong do cho em biet qua voi
ve tem nang cong viec thu nhap.............

Các bạn học sinh và sinh viên cố gắn viết tiếng Việt. Chỉ có những người ở nước ngoài lâu quá chưa quen với cách gõ tiếng Việt mới được thông cảm. Còn các bạn nên cố gắng tuân theo quy định của diễn đàn

Theo kinh nghiệm của mình, dân SH bách khoa ra trường có thể làm về một số lĩnh vực như: thực phẩm (bia, sữa, bánh kẹo...), môi trường, kinh doanh (buôn bán thiết bị CNSH, y tế...), nghiên cứu chuyên sâu và/hoặc tiếp tục học (trong và ngoài nước).

Như các bạn lớp mình (CNSH K45BK) hầu hết làm việc ở nhà máy (đặc trưng của dân BK mà), một số làm việc tại viện nghiên cứu, một số tiếp tục học sau ĐH.

Nói chung thu nhập khi làm việc tại nhà máy khá ổn, nhất là làm cho các cty nước ngoài. Tuy nhiên công việc này thuờng chỉ thích hợp với các bạn nam, vì cũng khá vất vả. Các viện nghiên cứu thì thu nhập thấp hơn (tgian đầu, nếu bạn không đi làm thêm thì không đủ sống) và thường chỉ nhận những bạn có trình độ khá giỏi. Tuy nhiên, công việc thì cực kỳ thú vị (for me).
Có nhiều công việc cho bạn lựa chọn, tùy thuộc vào khả năng của từng người.
Chúc bạn học tốt để có nhiều cơ hội lựa chọn hơn. :wink:

cảm ơn các anh chị về nhưng lời khuyên. Em không biết học về thực phẩm của Bk có đào tạo thạc sỹ không, em cũng không rõ về diều kiện để đươc thi và học ?thạc sỹ ở nước ta là gì. em có thằng bạn học cùng lớp bị lưu ban xuống không biết nó có cơ hội được học thạc sỹ nữa không? và du học thạc sỹ ở nước ngoài nữa ? em thấy năm nay nó quyết tâm lắm nhưng không biết có cơ hội không
Còn về phía em em muốn hỏi để đi sâu về ngành sinh học ứng dụng này khi học ?2,5 nam đại cương ở Bách Khoa cần chú ý trọng tâm đặc biệt vào những môn học nào

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back