Chế phẩm Probiotic từ vk L.Bacillus subtilis !!

quietly1

Junior Member
Chào mọi người !!!

Hiện tại mình đang làm tiểu luận về chế phẩm Probiotic tử vk L.Bacillus Subtilis trong chăn nuôi.

Mấy ngày qua mình cũng search rất nhiều tài liệu trên mạng nhưng hầu như chỉ nói chung chung về probiotic chưa tìm thấy vấn đề mình cần mong các bạn ai bít có thể giúp mình với.

Mình muốn tìm tài liệu nào liên quan tới vấn đề:

+ Quy trình sản xuất bao gồm: môi trường phân lập, môi trường tăng sinh.
+ Quá trình lên men tăng sinh trong bể phản ứng để thu được chế phẩm L.Bacillus subtilis.
+ Các yếu tố khống chế và điều kiện tối ưu tăng sinh.
+ Và những thông số liên quan tới bể phản ứng khi tăng sinh Bacillus subtilis.

Mọi người ai có thể giúp đỡ mình cảm ơn rất nhiều !!!:cry:

Mình cũng đang cần tài liệu về vấn đề này, mong được mọi người tạo điều kiện giúp đỡ cho. cảm ơn

Có vẻ như ít người quan tâm về mảng này nhỉ? Nếu ai quan tâm thì chúng ta cùng bàn luận nhé. Công nghệ vi sinh/ Công nghệ lên men.

Bacillus subtilis đơn giản mà, phân lập thì cứ môi trường dinh dưỡng Nutrient agar, tăng sinh thì bạn dùng lại môi trường dinh dưỡng nhưng đừng bỏ agar là được, nó phát triển nhanh lắm,1 ngày ủ là dc ít nhất 10^6.
Chế độ ủ thì tùy bạn ủ cái gì, mong muốn mật độ bao nhiêu và canh trường của nó là cái gì. Tiếc là đề tài mình chưa xong, báo chưa đăng nên chưa nói thêm dc, khi nào xong mình viết thêm cho.

Chào bạn, mình đã từng làm về probiotic, có một số ý kiến hy vọng có thể giúp được vấn đề của bạn:
- Đầu tiên bạn cần quan tâm đến nguồn phân lập vi sinh vật: nên phân lập tìm chủng trong nguồn nào (nếu probiotic trong chăn nuôi có lẽ thử phân lập từ phân động vật hoặc từ ruột???..)
- Mục đích tạo probiotic của bạn là để làm j, cái này liên quan đến bạn phải TEST thử các hoạt tính nào của nó (hoạt tính enzyme hay kháng khuẩn...)
- Môi trường tăng sinh: Cái này bạn phải hiểu các đặc tính sinh lý, hóa sinh của chủng của bạn (Gr - hay +, có tạo bào tử không, tạo bào tử trong đk nào, pH ra sao, trong quá trình sinh trưởng có sinh ra cái j ko, hiếu khí, yếm khí hay kị khí...)
- Tối ưu: Bạn muốn khảo sát những yếu tố nào, các yếu tố đó có độc lập với nhau không. Ngoài ra có một số phần mềm tối ưu bạn có thể tham khảo (Bạn chịu khó vào google tìm thử, mình làm lâu nên cũng quên r):oops::oops::oops:

Chúc bạn thành công

Bacillus subtilis đơn giản mà, phân lập thì cứ môi trường dinh dưỡng Nutrient agar, tăng sinh thì bạn dùng lại môi trường dinh dưỡng nhưng đừng bỏ agar là được, nó phát triển nhanh lắm,1 ngày ủ là dc ít nhất 10^6.
Chế độ ủ thì tùy bạn ủ cái gì, mong muốn mật độ bao nhiêu và canh trường của nó là cái gì. Tiếc là đề tài mình chưa xong, báo chưa đăng nên chưa nói thêm dc, khi nào xong mình viết thêm cho.
Bạn Phương Thảo đang làm về chủng này ah? bạn đã tối ưu được mật độ cao nhất là bao nhiêu rồi bạn? chứ còn 10^6 thì vứt nó xuống đất để cho nó tự phát triển cũng được như vậy rồi bạn ơi.

chị ơi, chị còn tài liệu về chủ đề này không ạ?

Các bạn muốn tìm hiểu thì đi sưu tầm gõ từ khoá là ra hết . Mỗi chủng mỗi khác , mục đích cung khác nhau ,phải làm thí nghiệm mới biết .

Ý tưởng lớn cho điều này là nói liệu nó có thực sự hiệu quả đối với động vật hay không. Chúng tôi có nhiều nguồn khẳng định rằng nó hoạt động theo một cách nào đó, nhưng không phải trong điều mà bạn thực sự mong đợi để bắt đầu.
Đếch hiểu viết gì! viết cho ai đọc vậy

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back