Thắc mắc về bài tập quy luật di truyền

serry1410

Senior Member
Cho lai 2 cơ thể thực vật cùng loài khác nhau về 2 cặp tính trạng tương phản TC, F1 thu được 100% cây thân cao, quả đỏ, hạt tròn. Sau đó, cho cây F1 lai với cây khác cùng loài thu đc thế hệ lai gồm:
802 cây thân cao, quả vàng, hạt dài.
199 cây thân cao, quả vàng, hạt tròn.
798 cây thân thấo, quả đỏ, hạt tròn.
201 cây thân thấp, quả đỏ, hạt dài.
Biết rằng mỗi gen qui định một tính trạng .
a/ Hãy xác định quy luật di truyền chi phối đồng thời 3 tính trạng trên
b/ Viết các kiểu gen có thể có của P và F1.
Bài này em làm ra là quy luật liên kết gen hoàn toàn nhưng khác với đáp án của thầy giáo là em chỉ làm ra liên kết giữa cặp gen quy định chiều cao với cặp gen quy định màu quả, còn cặp gen còn lại thì không. Trong khi đáp án của thầy là 3 cặp cùng liên kết với nhau. Ai biết có thể giải thích giúp em :please:

Thầy đúng rồi đấy. Trong bài này, mình thấy tính trạng màu hoa và chiều cao thân liên kết hoàn toàn:(Ab/aB) và 2 cặp tt này liên kết ko hoàn toàn với tính trạng hình dạng quả.KG F1 là Abd/aBD. Tần số hoán vị là 20%

Cho mình hỏi dựa vào đâu mà xác định được tính trạng màu hoa và chiều cao thân liên kết ko hoàn toàn với tính trạng hình dạng quả?

Mình xét tỉ lệ phân ly từng cặp tính trạng.Và mình thấy rằng tính trạng cao- vàng, thấp -đỏ luôn đi chung với nhau.

Thầy đúng rồi đấy. Trong bài này, mình thấy tính trạng màu hoa và chiều cao thân liên kết hoàn toàn:(Ab/aB) và 2 cặp tt này liên kết ko hoàn toàn với tính trạng hình dạng quả.KG F1 là Abd/aBD. Tần số hoán vị là 20%
Làm thế nào để biết màu-chiều dài thân và hình dạng quả là liên kết không hoàn toàn vậy bạn? Ý mình là,cũng có thể tính trạng 1-2 và 3 phân ly độc lập ...thì sao ? :akay:

Theo mình bài này có thể giải theo hai phương án.
Từ tỷ lệ
802 cây thân cao, quả vàng, hạt dài.
199 cây thân cao, quả vàng, hạt tròn.
798 cây thân thấo, quả đỏ, hạt tròn.
201 cây thân thấp, quả đỏ, hạt dài.
=> tính trạng kích thước cây và màu sắc quả liên kết hoàn toàn với nhau (do cao luôn đi với vàng, thấp luôn đi với đỏ và tỷ lệ cao - vàng : thấp - đỏ = 1:1).
TH1: Xét màu sắc với hạt dài => HVG với tần số (199 + 201)/2000 = 20% KG là AbD/aBd
TH1: xét kích thước cây với hình dạng hạt => HVG và tần số 20% KG của là bAd/BaD
Đúng Không Nhỉ????????????:twisted:

Làm thế nào để biết màu-chiều dài thân và hình dạng quả là liên kết không hoàn toàn vậy bạn? Ý mình là,cũng có thể tính trạng 1-2 và 3 phân ly độc lập ...thì sao ? :akay:
Theo menden, nếu các gen phân li độc lập thì tỉ lệ kiểu hình sẽ bằng tính xác suất mỗi tỉ lệ từng cặp tính trạng.
Đầu tiên mình thấy đây là phép lai 3 cặp tính trạng.
Mà tỉ lệ mỗi tính trạng xét riêng đều 1:1
Nếu các gen phân li độc lập thì tỉ lệ kiểu hình phải là(1:1)(1:1)(1:1)khác đề bài
=> ta nghĩ ngay đến liên kết hoặc hoán vị gen
Mặt khác: kết quả cho thấy cao vàng, thấp đỏ luôn đi chung với nhau=> 2 tính trạng liên kết hoàn toàn
=>rồi suy ra tiếp:mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back