Hệ thần kinh xuất hiện đầu tiên ở sinh vật nào

Nguyễn Khiết Tâm

Senior Member
Hệ thần kinh xuất hiện đầu tiên ở sinh vật n

Em muốn hỏi là hệ thần kinh ?xuất hiện đầu tiên ở sinh vật nào?
Theo như em đọc trong sách và trên mạng thì là ở ngành ruột khoang với mạng lưới neuron (còn cụ thể ?sứa hay thủy tức hay 1 con nào đó có trước thì em ko biết). Nhưng mà bạn em bảo nó xem ?chương trình Discovery trên TV thì lại nói là giun dẹt. ?:? ?:? ?Em ko biết làm sao nên vào đây tham khảo thêm ý kiến các anh chị

Cho minh hỏi tí: Thế nào là hệ thần kinh vậy?

Tổ chức như thế nào mới được gọi là hệ thần kinh?

Rõ mấy cái này rồi mới đi tìm nguyên nhân và nguồn gốc.
-------------------
Hic, thấy các bạn phổ thông hỏi khiếp quá, sợ thật bủn rủn hết cả chân tay, nổi hết cả gai ốc, trông người lại ngẫm tới ta, bao giờ mình hỏi được những câu hay thế này nhỉ?

Re: Hệ thần kinh xuất hiện đầu tiên ở sinh v?

Nguyễn Khiết Tâm said:
Em muốn hỏi là hệ thần kinh ?xuất hiện đầu tiên ở sinh vật nào?
Theo như em đọc trong sách và trên mạng thì là ở ngành ruột khoang với mạng lưới neuron (còn cụ thể ?sứa hay thủy tức hay 1 con nào đó có trước thì em ko biết). Nhưng mà bạn em bảo nó xem ?chương trình Discovery trên TV thì lại nói là giun dẹt. ?:? ?:? ?Em ko biết làm sao nên vào đây tham khảo thêm ý kiến các anh chị

Em đúng nếu hiểu rằng sứa và thuỷ tức là động vật có những tế bào thần kinh đầu tiên, nhưng nó cực kỳ đơn giản, chưa tổ chức thành hệ thống. Nhưng bạn em cũng đúng hiểu tb thần kinh bắt đầu có sự ?sắp xếp phân công nhiệm vụ.

http://faculty.clintoncc.suny.edu/f.../Bio 102 lectures/Nervous System/nervous1.htm

http://www.biologyreference.com/Mo-Nu/Nervous-Systems.html

Link thứ nhì phân tích kỹ và đưa ra các thuật ngữ chính xác để miêu tả.

Mặc dù vậy nhưng các tài liệu khi muốn nói đến "the simplest nervous system" thì người ta vẫn hay dùng cho con thuỷ tức.

Ok?

Như vậy có thể hiểu ở sứa và thủy tức các tế bào thần kinh lần đầu tiên xuất hiện tạo nên mạng lưới ?thần kinh đơn giản nhất, đến giun dẹt thì hệ thần kinh có dạng chuỗi hạch, bắt đầu có sự phân hóa chức năng và là tiền đề cho việc hình thành bộ não sao này (hình như bộ não nguyên thủy xuất hiện ở giun tròn)
Cảm ơn các anh về câu trả lời. Tụi em đang chơi trò đố vui với nhau :)

Nguyễn Khiết Tâm said:
Như vậy có thể hiểu ở sứa và thủy tức các tế bào thần kinh lần đầu tiên xuất hiện tạo nên mạng lưới ?thần kinh đơn giản nhất, đến giun dẹt thì hệ thần kinh có dạng chuỗi hạch, bắt đầu có sự phân hóa chức năng và là tiền đề cho việc hình thành bộ não sao này (hình như bộ não nguyên thủy xuất hiện ở giun tròn)
Cảm ơn các anh về câu trả lời. Tụi em đang chơi trò đố vui với nhau :)

Giun tròn hay giun dẹp???

Ah, em nhớ nhầm. Trong cuốn Sinh học 2 của W.D.Phillips & T.J.Chilton viết là :
" Các ?giun dẹp chứng tỏ những đấu hiệu đầu tiên của quá trình tiến hóa, gọi là sự hình thành đầu, trong đó các cơ quan cảm giác và hệ thần kinh của sinh vật tập trung tăng dần ở vùng đầu xác định"
" Hệ thần kinh của Nereis ( một loại giun nhiều tơ thuộc ngành giun đốt) đã trung tâm hóa rõ ràng và bao gồm một đây thần kinh bụng xác định với các hạch thần kinh ở các đốt và các dây thần kinh đi theo từng cặp ở mỗi đốt...Ở đầu trước cơ thể, hạch thần kinh não hình thành nên "não" nguyên thủy. "

Ở 2 cái link anh đưa thì đều cho rằng 2 đám dây thần kinh tập trung ở đầu giun dẹp có thể đc xem là não nguyên thủy
" In many invertebrates, the nerve cord is enlarged at the anterior (or head) end of the organism. This enlargement can be considered a primitive brain, and together with the nerve cord comprises the central nervous system"
(cái thứ nhì)

"The nervous system of planarians resembles a ladder.

? ?two nerve cords w/ganglia ("brain") at end"
(cái thứ nhất)

và cả cái này nữa http://vietsciences1.free.fr/vietscience/giaokhoa/biology/anatomy/chuong21hethankinhvathucam.htm
Vậy có thể nói các yếu tố là tiền đề cho bộ não sau này ?đã xuất hiện ở giun dẹp ,chúng có vai trò như bộ não, tùy cách nhìn nhận mà ta có thể xem đó là bộ não nguyên thủy đầu tiên hay ko

Ok, khoảng cách từ giun dẹp đến giun tròn khá xa đấy.

Tui coi lướt qua các bài viết về evolution brain đều chọn planarian làm đối tượng để nc sự khởi phát của não nguyên thủy.

Chắc em kô cần đọc những bài này, vì nó viết hơi cao và đăng trên các tạp chí có chỉ số IF khá cao.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back