[hot] Thi học sinh giỏi quốc gia Sinh 2011

Còn ngày mai nữa là các anh chị hoàn tất sứ mạng cao cả của mình, chúc tất cả mọi người làm bài tốt :D

Hà Nội vẫn còn xa vời quá...hic. :(
Các bác làm bài thế nào?
Mình làm hết nhưnng mà không chắc chắn .Có sai mấy ý thì phải .
Giờ chỉ chờ đáp án nữa mà xem thôi.

Cái đề toàn thấy yêu cầu giải thích, chẳng chắc được câu lý thuyết nào hết.
Chỉ được 2 câu bài tập cơ bản hơn những năm trước.
Làm xong bài hai ngày thi mình chỉ hi vọng giải 3 thôi. :(

mọi người ơi mình nghe nói đề thi năm nay có hỏi câu lai phân tử, bác nào biết giải đáp cho mình biết cơ sở khoa học của lai phân tử được không?(y)

Nhìn cái đề năm nay, ngó lại cái đề năm ngoái cảm giác của tớ là:
Hay
Quá hay = =
Chỗ tớ cũng bị thu đề nên không làm gì được. Đề bảo 14,15 câu nhưng chính ra vẫn là 20 câu.
2 câu bài tập, câu ARN đa dạng nhất, nhiều nhất với câu đảo đại dương các cậu ra kết quả thế nào? Mà bao giờ thì có đáp án với kết quả hả các cậu?:mrgreen:

chao ban zoo
không biết bạn đưa ra bài toán bạn có hiểu bản chất không? vì nếu đã theo hiệu ứng dòng mẹ rồi lại còn phân ly theo 3.1.
đúng là số luong tế bào chất của cơ thể mẹ thì có ảnh hưởng đến gia đoạn đầu phát triển của phôi để quyết định các loại protein được biểu hiện. đó là lý thuyết còn bài toán thì phải có 1 ví dụ và cách suy luận họp lý chăt chẻ nhứ như bạn nói thì không ổn?

chao ban zoo
không biết bạn đưa ra bài toán bạn có hiểu bản chất không? vì nếu đã theo hiệu ứng dòng mẹ rồi lại còn phân ly theo 3.1.
đúng là số luong tế bào chất của cơ thể mẹ thì có ảnh hưởng đến gia đoạn đầu phát triển của phôi để quyết định các loại protein được biểu hiện. đó là lý thuyết còn bài toán thì phải có 1 ví dụ và cách suy luận họp lý chăt chẻ nhứ như bạn nói thì không ổn?
Hiệu ứng dòng mẹ chỉ biểu hiện qua 1 đời thôi.
còn ở đời sau thì phân li bình thường.

Nhìn cái đề năm nay, ngó lại cái đề năm ngoái cảm giác của tớ là:
Hay
Quá hay = =
Chỗ tớ cũng bị thu đề nên không làm gì được. Đề bảo 14,15 câu nhưng chính ra vẫn là 20 câu.
2 câu bài tập, câu ARN đa dạng nhất, nhiều nhất với câu đảo đại dương các cậu ra kết quả thế nào? Mà bao giờ thì có đáp án với kết quả hả các cậu?:mrgreen:
đa dạng nhất là mARN ,nhiều nhất là rARN .mình làm nhiều nhất là tARN. Tiếc ý này quá.hjx
Độ đa dạng nhất về thành phần loài là ở đảo A .kém đa dạng nhất là đảo C.
Còn đáp án chính thức của bộ thì chắc là phải mấy ngày nữa thôi.
Mà thi xong rồi thì nghỉ ngơi đi chứ xem lại thì thấy tiếc nhiều ý lắm.

mọi người ơi mình nghe nói đề thi năm nay có hỏi câu lai phân tử, bác nào biết giải đáp cho mình biết cơ sở khoa học của lai phân tử được không?(y)
Cơ sở của lai phân tử là đặc tính biến tính và hồi tính của ADN.
Ứng dụng là xác định quan hệ họ hàng và xác định vị trí gen trên bản đồ .

Ngày 1:
Câu 1:
a,Hãy mô tả tiến trình thí nghiệm dung hợp 2 tế bào của 2 làoi động vật khác nhau để chứng minh các phân tử protein của MSC có khả năng di chuyển hay ko.
b,Để điều trị bệnh loét dạ dày do thừa axit, ng ta có thể sử dụng thuốc ức chế hoạt động loại pr nào của màng tế bào niêm mạc dạ dày?Giải thích.
Câu 2:
a,Nêu các chức năng chủ yếu của lưới nội chất.Cho một ví dụ về 1 loại tế bào của ng có lưới nội chất hạt phát triển,một loại tế bào có lưới nội chất trơn phát triển và giải thích chức năng của các loại tế bào này.
b,Vì sao tế bào bình thường ko thể gia tăng mãi về kích thước?Trong điều kiện nào thì chọn lọc tự nhiên có thể làm cho sinh vật đơn bào gia tăng kích thước?
Câu 3:
a,Bằng cơ chế nào tế bào có thể ngừng việc tổng hợp 1 chất nhất định khi cần?
b,Thế nào là chất ức chế cạnh tranh và chất ức chế ko cạnh tranh của 1 enzim?Nếu chỉ có các chất ức chế và cơ chất cùng dụng cụ xác định hoạt tính của enzim thì làm thế nào để có thể phân biệt 2 loại chất ức chế này?
Câu 4:
Bằng thao tác vô trùng, ng ta cho 40ml dd 10% đường glucozo vào 2 bình tam giác cỡ 100ml (kí hiệu là bình A và B), cấy vào mỗi bình 4ml dịch huyền phù nấm men bia(Sac. cerevisiae) có nồng độ 10^3 tế bào nấm men/1ml.Cả 2 bình đều đc đậy nút bông và đưa vào phòng nuôi cấy ở 35 độ C trong 18h.Tuy nhiên, bình A đc để tren giá tĩnh còn bình B đc lắc liên tục (120 vòng/phút).Hãy cho biết sự khác biệt có thể có về mùi vị, độ đục và kiểu hô hấp của các tế bào nấm men giữa 2 bình A và B.Giải thích.
Câu 5:
a,Hãy nêu cơ chế hình thành lớp vỏ ngoài của 1 số virus ở ng và vai trò của lớp vỏ này đối với virus.Các lạoi virus có thể gây bệnh cho ng bằng những cách nào?
b,Giải thích tại sao virus cúm lại có tốc độ biến đổi rất cao.Nếu dùng vacxin cúm của năm trước để tiêm phòng chống dịch cúm của năm sau có đc ko?Giải thích.
Câu 6:
a,Giải thích vì sao ng ta có thể chọn 3 phương pháp:Xác định điểm bù CO2, giải phẫu lá và nhu cầu nước để phân biết C3 với C4.Trình bày 3 phương pháp trên.
b,Trong điều kiện nào và ở loại thực vật nào thì hô hấp sáng có thể xảy ra?Giải thích.Nếu khí hậu trong một vùng địa lí tiếp tục trở nên nóng và khô hơn thì thành phần của các loại thực vật(C3,C4,CAM) ở vùng đó sẽ thay đổi ntn?
Câu 7:
a,Nêu các biện pháp kĩ thuật xử lý đất để giúp cây tăng cường khả năng hấp thụ chất dinh dưỡng từ đất.Một số loài cây trước khi gieo hạt, ng ta cho hạt cây nhiễm loại bào tử nấm cộng sinh với rễ cây.Việc làm này đem lại lợi ích gì cho cây trồng?Giải thích.
b,Khi bón các dạng phân đạm khác nhau như NH4Cl,(NH4)2SO4,NaNO3 có làm thay đổi đặc điểm của đất trồng ko?Giải thích.
Câu 8:
a,Nêu vai trò của axit abxixic và etilen đối vs sự sinh trưởng của thực vật.
b,Nêu các yếu tố kích thích thực vật mở khí khổng vào lúc mặt trời mọc.Vì sao thực vật CAM có thể đóng khí khổng vào ban ngày và mở vào ban đêm?
Tạm thế đã,tí sửa bài sau

:D ngày 1 tớ làm không tốt lắm, lệch pha động vật =))
ngày 2 thì câu ARN tớ cũng làm là mARN và rARN nhưng k biết điểm giải thích thế nào
Còn cái đảo đại dương tớ cũng làm là C và A như cậu.
Bài tập DT thì thế nào cậu, bài đầu tớ làm là Tương tác bổ trợ 3 KH, A_B_ là ĐS, A_bb và aaB_ là TĐ1 và TĐ2, còn aabb là ĐN. Bạn tớ làm là TTG át chế
Đáp án bài quần thể cậu ra bao nhiêu, năm nay nhắm đc giải gì :D

:D ngày 1 tớ làm không tốt lắm, lệch pha động vật =))
ngày 2 thì câu ARN tớ cũng làm là mARN và rARN nhưng k biết điểm giải thích thế nào
Còn cái đảo đại dương tớ cũng làm là C và A như cậu.
Bài tập DT thì thế nào cậu, bài đầu tớ làm là Tương tác bổ trợ 3 KH, A_B_ là ĐS, A_bb và aaB_ là TĐ1 và TĐ2, còn aabb là ĐN. Bạn tớ làm là TTG át chế
Đáp án bài quần thể cậu ra bao nhiêu, năm nay nhắm đc giải gì :D
bài tập di truyền là tương tác 12:3: 1
TĐ: A_B_ và A_bb ( TĐ 1 là AABB . TĐ 2 là AAbb)
ĐS :aaB_
ĐN : aabb
bài quần thể thì 2/49 và 27/64

UI.ý nghĩa lai adn nhiều mà
-xd mối quan hệ họ hàng
-xd vị trí gen trên nst
-xd cấu trúc các đoạn mã hóa
-trong ktdt : phân lập các dòng adn

đề năm đầu thi hai ngày trở lại.khó là phải.haiz:twisted:

:D ý bạn ấy bảo thi hai ngày trở lại :D
hồi 04,05 thi hai ngày nhưng vẫn chia ra bảng A bảng B, mà còn có trắc nghiệm nữa, với hỏi lí thuyết nhiều
nhìn chung tớ thấy đề năm nay lạ và khác hơn năm trước
Cái câu trùng đế giày với ốc bươu vàng ấy các cậu làm thế nào

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back