Cho em hỏi về Proteasome và Lysosome?

stevenspy

Senior Member
Proteasome và lysosome đều có chức năng tiêu hủy protein không cần thiết! Vậy thiếu 1 trong 2 thì có sao ko?

Proteasome và lysosome đều có chức năng tiêu hủy protein không cần thiết! Vậy thiếu 1 trong 2 thì có sao ko?
Mình nghĩ là không được đâu, vì cả hai đều có chức năng quan trọng:
_ lysosome thì tham gia phân huỷ các TB bị tổn thương, các bào quan già và hết thời thời gian sử dụng. Thử nghĩ xem nếu thiếu lysosome thì TB sẽ thế nào? Còn nếu lysosome mà gặp vấn đề thì sẽ bị các bệnh như: Chadiak - Streinbrink - Higashi, Thesaurismose hay Pome. Nó còn kết hợp với không bào tiêu hoá để phân huỷ thức ăn nữa:)
_ Proteasome cũng có vai trò quan trọng vì nó tham gia điều chỉnh sự chuyển hoá glucozơ và phân giải H2O2 (là sản phẩm độc hại) thành H2O nhờ enzim catalaza. Proteasome còn chuyển hoá các axit nucleic ở khâu oxi hoá axit uric( sản phẩm chuyển hoá của purin)

Ủa? Bạn canhcut có lộn proteasome với peroxysome ko vậy? H2O2 thành H20 mình nhớ là của peroxysome mừ!

Sorry, mình nhầm, hì!
Proteasome là bào quan gì mà nghe lạ thế bạn? Hình như trong chương trinhf lớp 10 không được nói đến. Bạn có tài liệu gì liên quan đén nó thì nói cho canh cut biết nhé!

Proteasome là một phức hệ protein có chức năng phân hủy các protein bị hỏng và thừa. Proteasome nằm trong nhân và tế bào chất, chứ có liên quan gì đến Peroxysome đâu :sad:

Proteasome là một phức hệ protein có chức năng phân hủy các protein bị hỏng và thừa. Proteasome nằm trong nhân và tế bào chất, chứ có liên quan gì đến Peroxysome đâu
Đã bảo là người ta nhầm rồi mà!
Nguyên văn bởi stevenspy
Nếu Proteasome chỉ có chức năng phân hủy các protein bị hỏng và thừa thì mình nghĩ nếu thiếu Proteasome cũng chẳng sao, vì lysosome cũng có chức năng này, còn lysosome thì bắt buộc phải có vì nó TB bị tổn thương, các bào quan già và hết thời thời gian sử dụng...--->rất quan trọng

Còn việc TB có cả 2 bào quan trên thì mình nghĩ chỉ là để hỗ trợ nhau mà thôi! VD như có các protein không nằm trong phạm vi khả năng phân huỷ của lysosome thì khi đó cần đến Proteasome

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back