giải đề thi đh môn sinh 2010

cho cây lưỡng bội (x) lai với 2 cây lưỡng bội khác thu được kết quả như sau :
1) 210 : cao - quả tròn : 90 : thân thấp - bầu dục ; 150 cao - bầu dục ;30 thấp - tròn
2) 210 : cao - quả tròn : 90 : thân thấp - bầu dục; 150 thấp - tròn ; 90: cao - bầu dục
Xác định kiểu gen của P trong từng phép lai (gen trên NST thường và không có đột biến )

câu xác suất với nhóm máu ở trên mình nghĩ là nó sẽ nhỏ hơn đáp án của bạn
Vì ở đây do có 6 người con nên phải tính xác suất để có trường hợp các con sinh ra thỏa mãn yêu cầu bài toán ( tức là tính đến thứ tự của các con sinh ra )
cụ thể có
+) 6 người con thì coi như đây là 6 vị trí khi đó có 6! cách xếp 6 người con vào 6 vị trí
+) chọn 3 vị trí xếp 3 người con trong số 6 vị trí ( 3C6)
+) 2 người còn lại vào 2 vị trí trong 3 vị trí còn lại là (3C2)
nên suất để có biến cố 3 con nhóm M ; 2 con máu MN và 1 con nhóm N là 1/2
rồi tính xác suất trường hợp nhân thêm với cái xác suất trên nữa mới ra

Xí..Mình xin đính chính. Mình giải trật rồi. Hì. Bài này giải VanBerg khó lắm vì sẽ ra đến 16 phép lai. Trong khi chỉ có 10 phép lai thôi. Bạn Helios giải thiếu 2 phép nên đáp án là 8/81, mỗi phép lai cho tỷ lệ 1/81=> kết quả là 10/81 :)

mình nghĩ bạn hiểu sai ý của mình rồi, nếu giải theo Vanberg thì chỉ cần xét 2 cặp gen mà thực tế chỉ là xét 1 cặp gen thôi, vì kết quả 2 phép lai như nhau. khi đó theo công thức vaberg thì ta có tỉ lệ phải là 16/81 chứ nhỉ. mình không hiểu tại sao kết quả 2 cách lại khác nhau. bạn nào biết thì giải thích hộ mình với

bài tỉ lệ kiểu gen kết quả chính xác là 10/81
mình ko biết giải theo vanber nên chụi ko trả lời được

cho 2 cây thân thấp lai với nhau thu được F1 là 100% thân cao
cho thân cao F1 lai với thân thấp thu được 5 cao : 3 Thấp
xác định kiểu gen của bố mẹ ở phép lai thứ 2 ?

mình nghĩ bạn hiểu sai ý của mình rồi, nếu giải theo Vanberg thì chỉ cần xét 2 cặp gen mà thực tế chỉ là xét 1 cặp gen thôi, vì kết quả 2 phép lai như nhau. khi đó theo công thức vaberg thì ta có tỉ lệ phải là 16/81 chứ nhỉ. mình không hiểu tại sao kết quả 2 cách lại khác nhau. bạn nào biết thì giải thích hộ mình với
Là thế này. Nếu theo vanberg ta có đến 16 phép lai. Khi đó sẽ có 6 phép lai trùng. Trong khi đó, số phép lai là 10.(n(n+1)/2).
Nếu bạn vik ra thì mỗi phép xác xuất là 1/81
Vì vậy mà kết quả phải là 16/81 -6/81=10/81
Chính vì thế mà vanberg trong trường hợp này ko phù hợp. Mình nghĩ thế. Ai có ý kiến khác thì góp ý nhá.Thân :)

câu xác suất với nhóm máu ở trên mình nghĩ là nó sẽ nhỏ hơn đáp án của bạn
Vì ở đây do có 6 người con nên phải tính xác suất để có trường hợp các con sinh ra thỏa mãn yêu cầu bài toán ( tức là tính đến thứ tự của các con sinh ra )
cụ thể có
+) 6 người con thì coi như đây là 6 vị trí khi đó có 6! cách xếp 6 người con vào 6 vị trí
+) chọn 3 vị trí xếp 3 người con trong số 6 vị trí ( 3C6)
+) 2 người còn lại vào 2 vị trí trong 3 vị trí còn lại là (3C2)
nên suất để có biến cố 3 con nhóm M ; 2 con máu MN và 1 con nhóm N là 1/2
rồi tính xác suất trường hợp nhân thêm với cái xác suất trên nữa mới ra
Cái phần giai thừa mình nghĩ là không đúng.
Bài này mình phải tính đến các thứ tự của các con
Đầu tiên 3 con trong 6 con có máu MM=> ta có 6C3 cách sắp xếp.
3 người con MM chiếm 3 vị trí vậy ta còn lại 3 vị trí.
Hai người máu MN chiếm 2 trong 3 vị trí sẽ có 3C2 cách
Người còn lại chỉ có 1 vị trí thôi
Xác xuất là (1/4)^3.6C3.(1/2)^2.3C2.1/4

cái giai thừa ấy là không gian mẫu ômega của biến cố sinh ra 6 người con như vậy 6 người con thì sẽ có 6A6 thứ tự sinh khi đó mới tính được biến cố mà trong đó có các người con như đề bài ( cái này là trong toán học ) ;))

cái giai thừa ấy là không gian mẫu ômega của biến cố sinh ra 6 người con như vậy 6 người con thì sẽ có 6A6 thứ tự sinh khi đó mới tính được biến cố mà trong đó có các người con như đề bài ( cái này là trong toán học ) ;))
khi đã xét vị trí thì không cần giai thừa nữa

cho cây lưỡng bội (x) lai với 2 cây lưỡng bội khác thu được kết quả như sau :
1) 210 : cao - quả tròn : 90 : thân thấp - bầu dục ; 150 cao - bầu dục ;30 thấp - tròn
2) 210 : cao - quả tròn : 90 : thân thấp - bầu dục; 150 thấp - tròn ; 90: cao - bầu dục
Xác định kiểu gen của P trong từng phép lai (gen trên NST thường và không có đột biến )
Xét pháp lai 1:
cao/thấp=3/1=>cao trội(A), thấp lặn(a)=>P: Aa x Aa
Tròn/bầu=1/1=>Lai phân tích=> KGP: Bbxbb
Xét pháp lai 1:
cao/thấp=1/1=>P: Aaxaa
Tròn/bầu=3/1=>Tròn trội(B), thấp lặn(b)=> P:BbxBb
Vậy kiểu gen của cây x là:AaBb
PL1:p là Aa,Bbxaa,Bb
PL2: P là Aa,BbxAa,bb
Nếu các gen phân li độc lấp thì tỉ lệ KH mỗi phép là (3:1)(1:1)=9:3:3:1 khác đề bài
=> liên kết ko hoàn toàn
=>KGP là:1) AB/abxaB/ab
2)AB/abxAb/ab

cho 2 cây thân thấp lai với nhau thu được F1 là 100% thân cao
cho thân cao F1 lai với thân thấp thu được 5 cao : 3 Thấp
xác định kiểu gen của bố mẹ ở phép lai thứ 2 ?
còn bài này nữa
và thêm 1 bài nữa là trong 1 phân tử ADN có 6 đoạn exon làm nhiệm vụ phiên mã 1 phân tử mARN trưởng thành có 6 đoạn exon nói trên tính số loại mARN tối đa tạo được ( tế bào nhân thưc )
bài này mình nghĩ như sau nhưng giải ra ko giống đáp án
+) phân tử mARN trưởng thành thì chỉ có cá đoạn exon ( do đó sáu đoạn exon này sẽ được nối lại với nhau )
+) đánh số chúng từ 1 tới 6 vậy bài tập lúc này trở thành là từ tập A={1;2....6} lập được bao nhiêu số tự nhiên có 6 chữ số khác nhau ( bài này là 720 ) đáp án cho là 24 :welcome:

1 phân tử mARN có A:U:G:X=1:2:3:4
tính theo lí thuyết tỉ lệ bộ 3 có chứa 2 A trong mARN nói trên
Từ các tỉ lệ
=>A=1/10
U=2/10
G=3/10
X=4/10
Số bộ ba chứ 2A là
2A,1G=> ta có 3 bộ ba=3x1/10x1/10x3/10
2A,1X=>3 bộ ba=3x1/10x1/10x4/10
2A,1U=>3 bộ=3x1/10x1/10x2/10
=>tỉ lệ cần tìm là:9/1000+12/1000+6/1000=27/1000

còn bài này nữa
và thêm 1 bài nữa là trong 1 phân tử ADN có 6 đoạn exon làm nhiệm vụ phiên mã 1 phân tử mARN trưởng thành có 6 đoạn exon nói trên tính số loại mARN tối đa tạo được ( tế bào nhân thưc )
bài này mình nghĩ như sau nhưng giải ra ko giống đáp án
+) phân tử mARN trưởng thành thì chỉ có cá đoạn exon ( do đó sáu đoạn exon này sẽ được nối lại với nhau )
+) đánh số chúng từ 1 tới 6 vậy bài tập lúc này trở thành là từ tập A={1;2....6} lập được bao nhiêu số tự nhiên có 6 chữ số khác nhau ( bài này là 720 ) đáp án cho là 24 :welcome:
Đúng là vậy. Nhưng trong bài này sẽ có 1 đoạn làm nhiệm vụ mở đầu, 1 đoạn làm nhiệm vụ kết thúc. Vì vậy là số mARN là 4!=24:???:
Còn bài trên mình chịu. Có thể tại mình không biết làm. Nhưng mình nghĩ đề không đúng. Hì.:???:

cái bài 5 cao 3 thấp này mình cũng chụi trong cái đề thi thử của trường chuyên lê quý đôn còn mấy bài quần thể nữa cũng khó làm mãi mới ra ( vì nó cho quần thể lúc này ko chỉ là 1 alen nữa rùi mà là 2 gen ko alen )

cho mình hỏi câu này vơí:
Quần thể ng có sự cân bằng về nhóm máu: tỉ lệ nhom mau O là 25%, mau B la 39%. Vợ chồng deu co nhom mau A, xac suat ho sinh con co nhom mau giong minh bang?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back