Hỏi về thị kính hiển vi

nh0cbu0n3791

Junior Member
Mình có 2 thị kính hiển vi.1 cai ghi là:
Aus JENA 10x
Cái khác ghi là:
PZO 10x
Vậy các bạn cho mình hỏi 2 thị kính hiển vi này có tiêu cự là bao nhiêu.
(Xin lỗi diễn đàn mình không biết nên hỏi ở mục nào nên dành để ở mục này.nếu không đúng mong Mod move dùng em nhé )
Thanks mọi người

Mình có 2 thị kính hiển vi.1 cai ghi là:
Aus JENA 10x
Cái khác ghi là:
PZO 10x
Vậy các bạn cho mình hỏi 2 thị kính hiển vi này có tiêu cự là bao nhiêu.
(Xin lỗi diễn đàn mình không biết nên hỏi ở mục nào nên dành để ở mục này.nếu không đúng mong Mod move dùng em nhé )
Thanks mọi người
Phải biết độ tụ của thấu kính mới tính được tiêu cự bạn à f=1/D. Thông tin của bạn như này chỉ cho biết thị kính có độ phóng đại x10 thôi

Nếu biết được độ tụ thì đã xd dc f rồi.em muốn hỏi ai đã dùng đến thị kính này rồi.vì theo e 2 cái này đều có tiêu cự như nhau.và em nghĩ các nhà sản xuất thị kính này cũng đều cho ta 1 thông số
Em soi đèn và thấy chúng đều có tiêu cự như nhau.nhưng em muốn biết chính xác hơn.để tốt cho công việc tính toán sau này

Mình nhớ không nhầm thì độ phóng đại chính là độ bội giác G. Độ bội giác cho vật kính của kính hiển vi (cũng "nếu nhớ không nhầm") tính giống độ bội giác của kính phóng đại thông thường (lens) trường hợp đặt sát mắt G = D/f + 1, D = 25 cm. Có lẽ trong sách vật lý 12 sẽ có chú giải, xem thêm ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Magnification

Để tìm tiêu cự không thể làm bằng cách soi đèn tìm điểm tụ được. Ít nhất bạn có thể thử với mặt trời (xa vô hạn) chứ không phải đèn, nếu không chắc phải dùng phương pháp thu ảnh trên màn.

nói chung cứ có dưới cái kính trên nhân mấy là gấp mấy lần ,cái kính dưới nhân mấy nữa thì cứ lấy hai số đó nhân lên là độ phóng đại mà

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back