old

Theo em , giáo dục giới tính và sức khỏe sinh sản không chỉ là giải thích cho các bạn hiểu sâu về diễn biến sinh lý(sinh học) trong cơ thể, kèm theo đó, ?chúng ta cần phải giáo dục cả mặt tâm lí và xã hội , giúp các bạn ý thức hơn về suy nghĩ - hành động của mình ở độ tuổi này. Thiết nghĩ , giá mà chúng ta phổ cập bộ môn giáo dục giới tính ở tất cả trường học tại Việt Nam thì hay biết mấy ?:oops:

Còn câu 2 thì ko có trong SGK đâu anh ạ , nó là cái thuyết gì đó mà em ko rõ nữa , anh có biết chuyện đó ko ? Chuyện phát sinh ra nó thì có thể giải thích bằng thể dị bội ,nhưng em muốn biết rõ cái tên của cái bệnh này

Gõ XYY vào google là nó ra cả đống mà, tha hồ chọn. có thể thử cái này http://www.aaa.dk/TURNER/ENGELSK/XYY.HTM

Thiết nghĩ , giá mà chúng ta phổ cập bộ môn giáo dục giới tính ở tất cả trường học tại Việt Nam thì hay biết mấy  

Mình ko nhớ rõ lắm, nhưng hồi lớp 8 (cách đây 8 năm) mình đã được dạy môn này ở trường rồi. Nhưng thầy cô dạy như thế nào thì các bạn biết rồi đó.

Theo em , giáo dục giới tính và sức khỏe sinh sản không chỉ là giải thích cho các bạn hiểu sâu về diễn biến sinh lý(sinh học) trong cơ thể, kèm theo đó,  chúng ta cần phải giáo dục cả mặt tâm lí và xã hội , giúp các bạn ý thức hơn về suy nghĩ - hành động của mình ở độ tuổi này

Minh ko dám tơ tưởng đến tâm lý, xã hội hay ý thức hơn về suy nghĩ của mình đâu. Vì nhiều lúc mình đâu có biết là mình sai, đâu có biết đến tâm lý, hay xã hội thế nào, còn ý thức về suy nghĩ của mình thì lại càng ko.

Thế mà bạn Tú nói mình hướng dẫn cho người khác thì làm sao mà hướng dẫn nổi cơ chứ. Bạn Tú thông cảm nhé.

@Đức: Em cứ gửi tự nhiên, càng nhiều bạn biết càng tốt. Cả topic này nữa.

Chào mọi người!
Cho tui hỏi cái thuyết về bộ nhiễm sắc thể có NST giới tính XYY của ai đây.
Theo tui nghĩ thì không có trường hợp này đâu. Lí do thì có lẽ mọi người chỉ cần xem lại phần di truyền giới tính là được.

Sao lại không! Hồi thập niên 60 ngừi ta thấy 3% số người nam phạm tội là có bộ NST XYY do đó người ta còn cho rằng NST Y là "NST tội lỗi"(Sau này các nhà khoa học thấy không phải là như vậy, chẳng qua là do họ có số hoormone nam tính cao nên tính khí hơi cộc cằn)
XYY còn gọi là hội chứng siêu nam, hình thành do ở cha trong quá trình giảm phân II NST kép YY không phân chia dẫn tới tạo ra giao tử YY, kết hợp với giao tử X tạo ra thể XYY.Còn hậu quả thì chả sao cả, người XYY có khả năng sinh sản và bình thường như như bao người khác.

bạn nguyễn minh quốc nói rất đúng cái này minh cũng đã tìm hiểu qua hà nó được thầy giáo mình tặng cho biệt danh là hội chứng sát thủ bởi vì ai có nó trong người đều giết người không cảm thấy dằn vặt vì tội lỗi họ gây ra
nói rõ hơn trong lần giảm phân thứ nhất các cặp nhiễm sắc thể nhân dôi và như vậy nhiễn sắc thể y cũng nhân đôi hình thành hai yy và hai xx rồi cuối lần một mình thành 2 tế bào một tế bào mang nhiễm sắc thể giới tính xx và tế bào kia mang nhiễm sắc thể yy
lần giảm phân thu 2 khong binh thuong , tế bào mang nhiem sac the gioi tinh yy không phan li tao ra tinh trung chua 2 nhiễn sắc thể yy va qua thu tinh binh thuong voi trung no tao ra cơ thể xyy

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back