Những dạng toán về di truyền và biến dị?

VjpHeoPr0

Junior Member
Mặc dù sắp thi cấp 3 nhưng hầu như em chưa biết một dạng toán nào cả?:mygod:em mới chỉ làm mấy cái dạng tính ở trong SGK thì chưa có gì hay cả! Ai có thì có thể cung cấp thêm cho em được không?
Nick yahoo của em là :anhduc4a
Cám ơn các anh chị nhiều(y)

Có mấy dạng đâu em. Có ngần này thui nè: Di truyền PLĐL, Di truyền LK, LK giới tính, phả hệ, các bài toán liên quan tới ADN, TB, nguyên phân, giảm phân. Thế thui, anh ko nhớ còn dạng nào nữa.

wey nhóc,chị thấy em mua thử cuốn sách HỎI ĐÁP SINH HỌC LOP 9 hay la CÂY HỎI TRẮC NGHIỆM VÀ BT SH 9 gì đó (chị nhó là vậy ko bik có chính xác hok nữa vì quyển này hồi đó chị mượn ở thư viện ):mrgreen: ,cuốn sách đó hay lắm ak,nó có hầu như tập hợp đầy đủ các dạng toán sinh học phân tử và tế bào ở lớp 9 luôn ak,có cả trắc nghiệm và bài tập nữa,nhưng bt va trắc nghiệm ko nhiều lắm.chị thấy hôm nào rãnh em đi lượn một vòng nhà sách mà kiếm thử xem hok ấy thì hỏi gv dạy sinh của nhóc ak coi cô hay thầy gì đó có cuốn sách nào hay hok giới thiệu nhóc mua :mrgreen:
để hôm nào rãnh chị post lên cho em vài công thức và bt để làm thử ,tuần này chị bận kiểm tra nhiều wá ko pót lên cho nhóc kịp ,thông cảm nha :)

Mặc dù sắp thi cấp 3 nhưng hầu như em chưa biết một dạng toán nào cả?:mygod:em mới chỉ làm mấy cái dạng tính ở trong SGK thì chưa có gì hay cả! Ai có thì có thể cung cấp thêm cho em được không?
Nick yahoo của em là :anhduc4a
Cám ơn các anh chị nhiều(y)
Vài bài toán nhỏ khởi động trc nha::roll:
1..Một gen có chiều dài là 0,51 miromet có tích của % nu A với % của một loại nu cùng loại là 0,04.tìm số nu mỗi loại (đáp án A=T=600,G=X=900)
2.Một gen có chiều dài là 0,51 miromet,có số liên kết hoá trị la 3900.vậy số nu mỗi loại là bao nhiêu (đáp án A=T=600,G=X=900)
3.Một gen có số liên kết hidro là 2999.gen bị đột biến thêm một đoạn có số liên kết hoá trị là 150,biết doạn đột biến thêm có tỉ lệ A/G=1:1.tính số nu mỗi loại của gen khi đã đột biến,bik số nu G của gen trc khi đột biến gấp 30 lần số nu G của đoạn gen đột biến thêm.( đáp án A=T=630,G=X=930 )
hic,đề chị tự nghĩ ra nên ko bik có sai sót j ko nữa
vài bài trc nha,bữa nào rãnh chị pót tiến lên cho,11h rùi buồn ngủ wá :)

mình thấy trong đề thi ĐH có dạng toán phép lai AB/aB ( đại khái là dzay65 ^^!) mình chưa gặp nó bao giờ ?? mong các pác chỉ thêm giùm ??

Một loài thực vật thụ phấn tự do có gen D quy định hạt tròn là trội hoàn toàn so với gen d qui định hạt dài; gen R qui định hạt đỏ là trội hoàn toàn so với gen r qui định hạt trắng. Hai cặp gen D, d và R, r phân li độc lập. Khi thu hoạch ở một quần thể cân bằng di truyền, người ta thụ được 14,25% hạt tròn đỏ; 4,75% hạt tròn trắng; 60,75% hạt dài đỏ; 20,25% hạt dài trắng.
a) Hãy xác định tần số các alen (D,d,R,r) và tần số các kiểu gen của quần thể nêu trên.
b) Nếu vụ sau mang tất cả các hạt có kiểu hình dài, đỏ ra trồng thì tỉ lệ kiểu hình hạt mong đợi khi thu hoạch sẽ như thế nào? Giải thích.

1 gen có l=o,51Mm, số nu loại A gấp 2 lần số nu ko bổ sug với nó.Gen trên xảy ra 1 số TH ĐB sau:
TH1: Mất 1 căp A=T. Tính số nu của gen ĐB và lk H2
TH2: Nếu ĐB làm số lk H2 của gen ko đổi và chiều dài ko đổi thì khi gen trên tự sao 3 lần liên tiếp, mt sẽ cung cấp bao nhiêu nu tự do mỗi loại?
TH3: Nếu do ĐB, chiều dài của gen ko đổi nhg số lk H2 tăg lên 1 lk, hỏi nhg biến đổi xảy ra trong gen và chuỗi aa do gen trên quy định có gì thay đổi?

1 gen có l=o,51Mm, số nu loại A gấp 2 lần số nu ko bổ sug với nó.Gen trên xảy ra 1 số TH ĐB sau:
TH1: Mất 1 căp A=T. Tính số nu của gen ĐB và lk H2
TH2: Nếu ĐB làm số lk H2 của gen ko đổi và chiều dài ko đổi thì khi gen trên tự sao 3 lần liên tiếp, mt sẽ cung cấp bao nhiêu nu tự do mỗi loại?
TH3: Nếu do ĐB, chiều dài của gen ko đổi nhg số lk H2 tăg lên 1 lk, hỏi nhg biến đổi xảy ra trong gen và chuỗi aa do gen trên quy định có gì thay đổi?

TH1 em tính ra được số nu của gen ĐB là 1498nu.Số LK hidro là 1748LK.ko bít có đúng ko
còn TH2 và TH3 em ko hiểu đề bài nên đành pó tay:botay:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back