Trắc nghiệm tiến hóa

haupro

Senior Member
mình có câu trắc nghiệm này:
Từ quần thể cây 2n người ta tạo ra quần thể cây 4n quần thể cây 4n được xem là loài mới vì:
A. quần thể 4n có sự khác biệt với quần thể 2n về số lượng NST.
B. quần thể 4n không thể giao phấn với quần thể cây 2n.
C. quần thể 4n giao phấn với quần thể 2n cho ra cây lai 3n bất thụ.
D. quần thể 4n có các đặc điểm hình thái khác hẳn với quần thể cây 2n.
theo mình thì chọn câu C và một số sách cũng chọn như thế nhưng trong cuốn hướng dẫn ôn thi tốt nghiệp thì lại chọn câu A. theo các bạn thì câu nào mớí đúng?

theo mình nghĩ cũng là câu C
vì theo câu A thì rất chung chung. Có rất nhiều loài khác nhau về số lượng NST nhưng vẫn giao phối được với nhau thì không thể coi là loài mới được.
theo quan điểm tiến hóa hiện đại thì loài mời chỉ được hình thành khi nhóm quần thể ấy cách li sinh sản hoàn toàn với quần thể cũ mà thôi.
nếu vậy thì câu C mới đúng chứ nhỉ?:???::dance::dance:

bài này em chọn là câu C nhưng lại bị cô gạt đi bảo sai.
hỏi tại sao thì chỉ đc nghe 1 câu là: "đáp án trong sách là như thế" :twisted:

thé thì phải tranh luận với cô ngay chứ?
ngày xưa mình học cấp 3 được coi là học sinh bướng nhất đấy. Bây giờ thì là sinh viên bướng nhất. Suýt bị cô chù ẻo chỉ vì hay thắc mắc!!! hixxx...:cry:
vì cái gì không đúng hay chưa hiểu thì có quyền hỏi và tranh luận mà.
nếu cô nói thế thì chẳng phải cô không có kiến thức chắc chắn hay sao?vì cô cũng có giải thích được đâu!
:mrgreen:

Chắc chắn là câu C rồi. Tớ đã làm cuốn sách đó có nhiều câu sai lắm bạn à. Chẳng hạn như "Bố mẹ không truyền cho con kiểu hình mà truyền cho: Kiểu gen/ Alen/ ..." Thì đáp án là kiểu gen đó bạn (thay vì alen mới chính xác). Vì vậy NGOÀI SGK, không thể tin hoàn toàn 100% sách tham khảo được đâu! (Mặc dù các bác trên Bộ có nói "Sgk" cũng chỉ mang "tính chất tham khảo"???) :phipheo:

Chắc chắn là câu C rồi. Tớ đã làm cuốn sách đó có nhiều câu sai lắm bạn à. Chẳng hạn như "Bố mẹ không truyền cho con kiểu hình mà truyền cho: Kiểu gen/ Alen/ ..." Thì đáp án là kiểu gen đó bạn (thay vì alen mới chính xác). Vì vậy NGOÀI SGK, không thể tin hoàn toàn 100% sách tham khảo được đâu! (Mặc dù các bác trên Bộ có nói "Sgk" cũng chỉ mang "tính chất tham khảo"???) :phipheo:

Bạn ơi, theo mình thì bố mẹ không truyền cho con kiểu hình thì đúng nhưng không phải cho con "alen" đâu mà phải là truyền cho con kiểu gen quy định kiểu hình ấy mới đúng chứ?
alen không thể đại diện cho sự truyền đạt của bố mẹ cho con cái được.
vì kiều hình là sự tương tác giữa kiểu gen và môi trường mà.:???::???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back