ISSN và tính điểm bài báo???

Hoàng Phú Hiệp

Junior Member
Ai hiểu giải thích hộ mình 2 vấn đề này:
1. ISSN là gì, ý nghĩa?
2. Cách tính điểm bài báo dựa trên cái gì, có ý nghĩa gì???
Thanks!!!

Đợt rồi mình cũng viết bài báo quốc tế nên cũng có hiểu biết nhất định. Theo mình thì:

1: ISSN là kiểu như giấy phép hay số hiệu in ấn của tạp chí. Mỗi tạp chí có một số nhất định, để tra cứu, search.
Cái này chẳng có nghĩa gì về điểm... vì tạp chí nào cũng có 1 số, ngay cả tạp chí việt nam.
2: Cách tính điểm: mỗi tạp chí quốc tế đều có điểm bình chọn (impact factor). Điểm càng cao, thì tạp chí càng uy tín.
Ở việt nam, các tạp chí cũng có điểm, nhưng chỉ để cộng vào tính điểm thăng quan, lên lương, lên ngạch PGS, GS. còn không có ý nghĩa khoa học hay quốc tế.

Bác nào viết đăng quốc tế, thì phải chọn kỹ tạp chí, xem có chuẩn SCI, SCI-E, ISI gì hay không nhé! Nếu không tính kỹ, thì tiền mất, tật mang. Mất tiền cho tạp chí (khoảng 500-600 USD) không có uy tín (theo mình thì các tạp chí không nằm trong thomson reuter list, đều ko đạt chuẩn).

Tóm lại, các bác đăng tạp chí, thì phải chọn tạp chí không mất tiền đăng (free charge), chuẩn SCI (E).. còn impact factor thì ko quan trọng lắm, cứ vào là được.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back