Ôn thi học sinh giỏi

Hôm trước post bài lên mình chưa làm được, hôm nay thì cô giáo chữa rồi. Đúng như bạn Lucky_boy nói bài này có hai cách, mình xin chữa cách 2:
quy ước gen A át chế gen B
KG: A_bb, A_B_( xanh)
KG: aaB_(vàng)
KG: aabb(đốm)
*p.lai 1: AAbb hoặc AABB + aaBB
F1: AaBb, AaBB (100% xanh)
*p.lai 2: aaBb+aaBb
F1: 1 aaBB : 2aaBb(3 vàng) : 1 aabb(đốm)
*p.lai 3: Aabb+ aaBb
F1: Aabb(xanh): Aabb(x): aaBb(v): aabb(đ)
chữa như vậy còn thiếu gì ko? :yeah:

Những bài có 4 kiểu tổ hợp rất khó biện luận nhé.Vì có thể là 2 x 2 nữa.Mình nói độp 1 cái là 1 bên cho 4 loại gtử => 2 cặp gen quy định 1 tính trạng ==> Tương tác xem ra hog chặt chẽ lắm.

Phần biện luận thế nào bạn, đi thi đâu có được quy ước luôn như thế.
đi thi có quyền viết,,như thế này:xét mọi trường hợp xảy ra,trường hợp át chế cho kết quả đúng,và quy ước luôn,

tớ đọc trong cái đề thi HSG 2008 gì đó có câu hỏi bào quan nào làm nhiệm vụ tổng hợp insulin. Theo mình hooocmon cũng là protein--> bào quan tổng hợp insulin có thể là ribôxôm hoặc lưới nội chất hạt, ko biết có phải ko?

Mình thấy những bài về Quy luật di truyền Toànthôi..............cứ mò,thể nào cũng ra,quan trọng là tốc độ thôi!!!

Mình thấy những bài về Quy luật di truyền Toànthôi..............cứ mò,thể nào cũng ra,quan trọng là tốc độ thôi!!!
í sao lại thế được, mò thì bao giờ mới ra. từ đề bài chắc phải suy ra được điều gì chớ rồi mới mò. mà hình như thi đại học trúng nhiều di truyền lắm a

Bạn nào biết trang web có bộ đề thi quốc gia các năm trước không cho mình xin với, mình cần gấp lắm (y)

Phải biện luận chứ anh. mà đây là bài thầy lưu, thầy biện luận em cũng không thấy hợp lí cho lắm.

hoặc là đột biến vì ở đây xác xuất cũng bé mà, có nhớ có câu trắc nghiệm 11:1cũng cho là đột biến,
Nếu k thì nhân đôi nó lên ==> 34:2(cơ sở của phép nhân là tổng tỉ lệ chia hết cho 4)
==> có 2 cái dị hợp tự thụ phấn.
còn lại (36-8)/4=7 phép tự thụ phấn của cây thuần chủng.

Cho em hỏi tại sao khi nôn mửa, người ta bị mất nhiều dịch vị của dạ dày thì pH trong máu lại giảm ?

Theo tớ thì khi nôn mửa nhiều.kèm theo mất nhiều nước,làm tăng astt ==> giảm tái hấp thu Na+(cái này chắc giải thích đc?) dẫn đến làm giảm vchuyển H+ từ máu vào nước tiểu qua thành ống thận ==>H+ trong máu tăng==>pH giảm
còn dịch vị mất nhiều thì cái này có pải bạn đang suy luận hay là câu hỏi???

Hoa đỏ x Hoa đỏ=> F1: 17 đỏ: 1 trắng
Biện luận tìm kiểu gen của P?

Cái này á hả , mình ngu quá nên hok bjk giải , nhưng cũng cho mình thử tí nha :D :

cách 1 :

18 kiểu tổ hợp > 4 => tt do 2 gen quy định
18 kiểu tổ hợp > 16 => tuân theo hoán vị + tương tác cộng gộp .

quy ước :
A_B_ , A_bb , aaB_ : đỏ ;
aa,bb : trắng

ab,ab = 1/18 .

TH1 : hoán vị 1 bên => 1/18 = 0.5 X f => f = 2/18 ( f là tshv)

=> P : AB/ab x Ab/aB ( f = 2/18)

TH2 : hoán vị 2 bên => f X f = 1/18 => f = .....
=> P : Ab/aB x Ab/aB ( f = ...)

dĩ nhiên là còn 1 khối trường hợp vì đề này ít dữ kiện quá
Chắc mình làm sai rồi , ngẫu hứng viết thế thôi , mấy bạn đừng cười !! :D

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back