expression vector

pp-pphuc

Member
Hiện em đang học môn Genomics nên có 1 số câu hỏi mong anh chị giải đáp giúp em với ạ.
-Expression vector là gì? Các bước, các thành phần cần có để có thể thiết kế expression vector ở vi khuẩn và động vật có vú?
Anh chị có thể giới thiệu giúp em một vài cuốn sách nói rõ hơn về expression vector không ạ?
Em cảm ơn ạ.

Bạn tự đi mà tìm, trên google có đầy sách báo, bài giảng . Dễ ợt! Nôm na là vecto biểu hiện ra 1 protein mà gene được cloned vào vùng cloning. Tất cả vecto biểu hiện đã được thiết kế sẵn rồi gồm promoter, cảm ứng, stop codon... Người dùng chỉ việc chọn vecto phù hợp, rồi cloning vào đúng vùng cloning site. Đọc kỹ các trình tự vùng cloning site để thiết kế primer, và cũng phải biết trình tự gene to be cloned , các restriction site...trong gene... túm lại giờ có sẵn hết

Bạn tự đi mà tìm, trên google có đầy sách báo, bài giảng . Dễ ợt! Nôm na là vecto biểu hiện ra 1 protein mà gene được cloned vào vùng cloning. Tất cả vecto biểu hiện đã được thiết kế sẵn rồi gồm promoter, cảm ứng, stop codon... Người dùng chỉ việc chọn vecto phù hợp, rồi cloning vào đúng vùng cloning site. Đọc kỹ các trình tự vùng cloning site để thiết kế primer, và cũng phải biết trình tự gene to be cloned , các restriction site...trong gene... túm lại giờ có sẵn hết
dạ anh ơi sau khi tìm hiểu thì em có một số thắc mắc về cấu tạo plasmid mong anh giải đáp giúp em ạ.
-Sự khác nhau giữa selection marker với drug resistance gene? ( 1 số tài liệu thì ghi selection marker là gene kháng kháng sinh nhưng mà thầy em lại dạy là cái gene kháng kháng sinh này lại thuộc về drug resistance gene ạ.)
em cảm ơn ạ

selection fsf sf. Nhưfss bạn csfloninds âdg òn fdrug fsresistfdasncfe gene là sdfsfgene khángf khfaáng sinh thì mọd, nhưng àcầàhưa đủ để sàng lọc, fafnên cầàndfs có selection marker (xanh trắng). Na a àlại p aải fađọc thefadsfsfvào E.coli, th dì dsands fào csfsfsdó drud fds f resisa ff tdanta sdói tómmarker là đsfể chọn lsfsọc cdoaàual củaqa nhà SX.

TÔI ĐÃ HỦY CÁI TRẢ LỜI NÀY VÌ ÉO CÓ THẰNG NÀO ĐỌC TRẢ LỜI SAU 10 NGÀY.

Last edited:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,775
Latest member
v9betluka
Back