Xin hỏi về phần mềm thống kê Primer V và STATISTICA 7.0.

Em viết thêm mấy câu giải thích do bác có đề cập cụ thể đến tên, đàng nào topic cũng đi khá xa rồi. Rất mong chủ topic thông cảm, topic ở các diễn đàn vẫn hay lang thang thế mà :)

Em vào hỏi tí là vì không hiểu câu đã trích ở trên chứ k có định bắt bẻ gì đâu. Sau khi hiểu bác vu.hai "nhầm dòng" thế nào em xoá thắc mắc rồi. Thấy các bác nói chuyện học cái này cái kia vui vui nên em đọc rồi hứng phát biểu cảm nghĩ tí thế thôi. Vấn đề sinh học và phần mềm em không có biết gì nên không dám tư vấn (excel hoàn toàn không biết gì, R biết ở mức abc). Xin đứng ngoài các thảo luận. :cheers:

để tránh tình trạng quá loãng, mình rất mong bạn lunarkasumi sớm có bài toán cụ thể cho moi người ở đây.
pththao sẽ tư vấn bạn bằng kết hợp Excel&R
Đinh Văn Khương sẽ sử dụng SAS và Statistica
Một cơ hội tốt để học được nhiều phương pháp giải quyết vấn đề cho rất nhiều người.

Trân trọng,

Bạn làm tôi phải đọc lại từ đầu xem tôi có hứa giải bài toán cho lunarkasumi bằng SAS hay Statistica hay không? Mặc dù đã kiểm tra lại và chắc chắn là không có một lời hứa như thế NHƯNG như thường lệ (chắc cái này bạn cũng đã đoán từ trước rồi và bởi vậy tên tôi mới được nêu lên đầy đủ ở trên) tôi thường không từ chối giúp đỡ người khác trong khả năng của mình, và nguyên tắc này vẫn sẽ được áp dụng trong chủ đề (topic) này. Những gì ngoài khả năng của tôi thì hy vọng có người biết nhiều hơn sẽ nhiệt tình trả lời và tôi có thể học hỏi được ít nhiều từ đó (mặc đù điều này tôi có rất ít kỳ vọng vào diễn đàn khi người tài thì nhiều nhưng họ không rảnh mà trả lời hoặc cũng không thích lộ diện).

Tôi có một câu hỏi cho bạn (bạn có thể trả lời hoặc không trả lời). Bạn sẽ làm gì khi lunarkasumi đưa ra một bài toán cụ thể?

1) vỗ tay và không làm gì tiếp
2) vỗ tay và xin nhường bài toán cụ thể này cho a, b, c tìm cách giải bằng phương pháp g, i, h nào đó.
3) sẽ tham gia một cách nhiệt tình, có trách nhiệm với những gì sẽ diễn ra trong chủ đề này?
5) im lặng và theo dõi, nếu có gì hớ hênh sẽ xuất hiện để nhắc nhở?

để tránh tình trạng quá loãng, mình rất mong bạn lunarkasumi sớm có bài toán cụ thể cho moi người ở đây.
pththao sẽ tư vấn bạn bằng kết hợp Excel&R
Đinh Văn Khương sẽ sử dụng SAS và Statistica
Một cơ hội tốt để học được nhiều phương pháp giải quyết vấn đề cho rất nhiều người.

Trân trọng,

@Khương nhìn lại phần bôi đậm nhé :cuchuoi:, có thấy khác phần gạch chân chứ?
căng quá, giờ mới hiểu tại sao đá bóng là môn thể thao vua: các cầu thủ luôn giữ được cái đầu lạnh

@Cảm ơn pththao: Excel mình cũng biết abc, đủ tạo file import cho bạn

@Admins: xin lỗi các admins và nhờ các bác (bác nào đang hăng say Candy saga thì dừng lại chút, bác nào vừa ngủ dậy thì ăn sáng đi đã) tách mấy cái hội thoại này vào mục thảo luận nào đó cho em với.

@Khương nhìn lại phần bôi đậm nhé :cuchuoi:, có thấy khác phần gạch chân chứ?

Thật xấu hổ, nhà em có thấy khác nhưng lại không hiểu. Nhờ bác giải thích rõ hơn một chút để nhà em biết bác muốn em làm chính xác là cái gì? Quả thật là rất xấu hổ khi không hiểu rõ ngay cả tiếng Việt :(

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình quan tâm đến topic của mình. (y)

Yêu cầu của mình chỉ đơn giản là sử dụng Primer V để xử lí các số liệu về độ đa dạng thành phần tảo thui.
ví dụ mình có số liệu như bảng. Và muốn phần mềm vẽ cho ra được 1 biểu đồ để so sánh (như hình)

Attachments

116.9 KB · Views: 297
    72.4 KB · Views: 297
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình quan tâm đến topic của mình. (y)

Yêu cầu của mình chỉ đơn giản là sử dụng Primer V để xử lí các số liệu về độ đa dạng thành phần tảo thui.
ví dụ mình có số liệu như bảng. Và muốn phần mềm vẽ cho ra được 1 biểu đồ để so sánh (như hình)

Không test được two-way interaction vì không đủ degree of freedom.

Attachments

• shvn06june2013.pdf
    28.6 KB · Views: 292
Em có một số thắc mắc (hoàn toàn từ góc độ phân tích dữ liệu, không có ý bới móc gì ạ):

-Trong trường hợp này có thể (và có nên) dùng boxplot không anh?

- Nếu các điểm thu mẫu nối liền theo một tuyến (VD thượng du --> hạ du) thì em hiểu cái line, nhưng nếu các điểm không liên quan hoặc tuyến không rõ ràng (vòng quanh một cái hồ chẳng hạn) thì có cần cái line nối giữa các điểm không?

- Có nên vẽ biểu đồ theo thời gian thay vì theo các điểm không ạ?

Các bác thông cảm, em không rành lắm phương pháp của bên đa dạng nên nếu có câu nào ngu ngơ quá thì đừng cười em ạ.

Last edited:
Em có một số thắc mắc (hoàn toàn từ góc độ phân tích dữ liệu, không có ý bới móc gì ạ):

- Nếu các điểm thu mẫu nối liền theo một tuyến (VD thượng du --> hạ du) thì em hiểu cái line, nhưng nếu các điểm không liên quan hoặc tuyến không rõ ràng (vòng quanh một cái hồ chẳng hạn) thì có cần cái line nối giữa các điểm không?

Các bác thông cảm, em không rành lắm phương pháp của bên đa dạng nên nếu có câu nào ngu ngơ quá thì đừng cười em ạ.

hic, mình cũng không biết gì về xử lí số liệu đa dạng này. Đây là lần đầu tiên mình làm quen với nó. Xin được nói thêm là mình thu mẫu quanh 1 cái đầm nước lợ. Chạy theo vòng. Qua biểu đồ thì không có sự khác biệt giữa độ đa dạng thành phần loài giữa các điểm khảo sát, và mình chỉ cần biến động theo không gian thôi (các điểm)

Hi Thành,
Dùng dropbox phản ánh chính xác hơn trong trường hợp này. Phần anh đã đưa ra là xử lý nhanh bằng Statistica nó cho ra graph luôn. Graph của Statistica có ý nghĩa khi nó cho phép visualize nhanh kết quả nhưng nó luôn nối các điểm lại với nhau như vậy. Thêm vào đó graph của Statistica thường không đủ chất lượng yêu cầu của các tạp chí khoa học (những tạp chí mà anh biết thường họ đòi graph có chất lượng khoảng 300 dpi trở lên). Nếu mà bạn lunarkasumi thu mẫu có số lần lặp lại cho mỗi sampling site/time thì khi đó sẽ tính được interaction và bản graph cuối cùng sẽ là kết hợp của cả 2 graph (dạng dropbox hoặc bar) mà anh đã đưa vào trong attachment file.

hic, mình cũng không biết gì về xử lí số liệu đa dạng này. Đây là lần đầu tiên mình làm quen với nó. Xin được nói thêm là mình thu mẫu quanh 1 cái đầm nước lợ. Chạy theo vòng. Qua biểu đồ thì không có sự khác biệt giữa độ đa dạng thành phần loài giữa các điểm khảo sát, và mình chỉ cần biến động theo không gian thôi (các điểm)

Nếu bạn thu mẫu trong một cái hồ lớn thì nên thu mẫu theo transect sampling hoặc ít nhất nên khảo sát để chia ra một vài sinh cảnh có mức độ khác biệt nào đó để có cái so sánh. Nếu không có tiêu chí cụ thể cho các điểm thu mẫu thì không biết sẽ thảo luận kết quả theo hướng nào? Thêm vào đó, tổng số lượng loài (hoặc dưới loài) phản ánh không đầy đủ về biodiversity vì bạn cần phải định lượng cả mật độ (density nữa). Ví dụ, điểm A có 3 loài nhưng mật độ của mỗi loài khoảng 200.000 tế bào/lít trong khi điểm B có đến 30 loài những mật độ mỗi loài chỉ khoảng vài ngàn tế bào/l. Bạn cũng có thể tìm hiểu trong số các loài phân loại được, loài nào phân bố rộng, hẹp, ý nghĩa như thế nào với cái hồ đó. Nếu phát triển nghiên cứu xa hơn thì có thể xây dựng mối tương quan giữa tảo và các thông số môi trường hoặc tảo và tôm cá chẳng hạn.

Qua biểu đồ thì không có sự khác biệt giữa độ đa dạng thành phần loài giữa các điểm khảo sát, và mình chỉ cần biến động theo không gian thôi (các điểm)

Chú ý trên cái đồ thị đầu tiên giá trị F(6, 30) = 1.2253 và p = 0.32117.

Nếu bạn thu mẫu trong một cái hồ lớn thì nên thu mẫu theo transect sampling hoặc ít nhất nên khảo sát để chia ra một vài sinh cảnh có mức độ khác biệt nào đó để có cái so sánh. Nếu không có tiêu chí cụ thể cho các điểm thu mẫu thì không biết sẽ thảo luận kết quả theo hướng nào? Thêm vào đó, tổng số lượng loài (hoặc dưới loài) phản ánh không đầy đủ về biodiversity vì bạn cần phải định lượng cả mật độ (density nữa). Ví dụ, điểm A có 3 loài nhưng mật độ của mỗi loài khoảng 200.000 tế bào/lít trong khi điểm B có đến 30 loài những mật độ mỗi loài chỉ khoảng vài ngàn tế bào/l. Bạn cũng có thể tìm hiểu trong số các loài phân loại được, loài nào phân bố rộng, hẹp, ý nghĩa như thế nào với cái hồ đó. Nếu phát triển nghiên cứu xa hơn thì có thể xây dựng mối tương quan giữa tảo và các thông số môi trường hoặc tảo và tôm cá chẳng hạn.
:o xem ra anh rất am hiểu nhỉ. em có làm cả mật độ và các chỉ số môi trường nữa như Si, N, P ..., các điểm chọn để thu mẫu đều có sinh cảnh khác nhau, như gần cửa biển hơn hoặc có nơi là gần cống nước ngọt...Để đề tài hay thì cần làm nhiều thứ nữa, nên em cần Primer V, Thật tiếc là kiếm p. mềm này ko dễ tí nào. E cũng đang đi xin từ các anh chị khóa trên và thầy cô. Cám ơn mọi người đã quan tâm đến topic này nha.
Sau này có gì thắc mắc về cách sử dụng phần mềm hoặc các thuật ngữ liên quan, Xin lại được nhận chỉ giáo từ mọi người (y)(y)(y)

Anh có thể giải thích 2 chỉ số này có ý nghĩa gì không, em hoàn toàn chưa biết gì về phần mềm và các chỉ số này :)

bạn có thấy nó khác với các giá trị này ở biểu đồ thứ 2 không (đặc biệt chú ý giá trị p) và sự xuất hiện của nhiều loài vào tháng 1/2013?

bạn có thấy nó khác với các giá trị này ở biểu đồ thứ 2 không (đặc biệt chú ý giá trị p) và sự xuất hiện của nhiều loài vào tháng 1/2013?

đúng là tháng 1 nhiều loài hơn. và tương ứng thì p cũng nhỏ. nhưng p với F là gì. A giải thích cụ thể hơn đi :please:
Xem lại biểu đồ, thì đó đúng là kết quả e đang mong đợi, bởi điểm 5 ít loài, là điểm gần với nguồn nước ngọt nhất, và tháng 1 thì thành phần loài cao hơn

đúng là tháng 1 nhiều loài hơn. và tương ứng thì p cũng nhỏ. nhưng p với F là gì. A giải thích cụ thể hơn đi :please:
Xem lại biểu đồ, thì đó đúng là kết quả e đang mong đợi, bởi điểm 5 ít loài, là điểm gần với nguồn nước ngọt nhất, và tháng 1 thì thành phần loài cao hơn

Với tôi thì dựa trên kết quả phân tích thống kê ở trên chỉ có thể đưa ra một kết luận duy nhất là tháng 1 có nhiều loài hơn những tháng thu mẫu trước đó. Điểm 5 ít loài nhưng không có sự khác biệt có ý nghĩa thống kê với các điểm khác nên gần như không thể kết luận gì. Bạn nên hỏi giáo viên của bạn xem F là gì và p value trong phân tích ANOVA là gì? Tôi không dám múa rìu qua mắt thợ hoặc gần đây có câu nói hiện đại hơn là "dạy toán cho Ngô Bảo Châu" ...

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back