Xác xuất thống kê

Mình muốn tìm thông tin về cách tính xác suất trong các bài tập về di truyền. Mình có đọc sách về toán xác suất của các anh chị đại học nhưng chẳng hiểu gì. bạn nào biết thì giúp mình với vì mấy tháng nữa là mình thi rồi

Bạn cần dùng xác suất để thi đh? hay thi cái gì khác? Vì phổ thông ko cần đến những kiến thức về xác suất trong giải bài tập di truyền.

Còn nếu bạn học cho biết cho hiểu thì he he, mình cũng đang học lại :D. ta cùng trao đổi.

fragen1

tui muốn học xác suất để giả các bài tập di truyễn, để thi đội tuyển và thi quốc gia nhưng đọc sách của các anh chị sinh viên chẳng hiểu gì cả . Liệu có sách nào nói về toán xác suất đơn giản, dễ hiểu mà rõ bản chất của nó ko nhỉ????
tiện đây tôi cũng có 1 bài toán xác suất chưa giải được đưa lên để mọi người cùng xem

[size=24]trên một hòn đảo biệt lập có 5800 người sống, trong đó có 2800 nam giới. Trong số này có 196 nam bị mù màu xanh đỏ. Kiểu mù màu này là do một gen lặn r nằm trên nhiễm sắc thể X. Kiểu mù màu này ko ảnh hưởng đến sự thích nghi của cá thể. Khả năng có ít nhất 1 phụ nữa của hòn đảo này bị bệnh mù màu xanh đỏ là bao nhiêu?[/b]

Bạn nên tìm một cuốn sách tiếng Anh, trình độ nhập môn mà đọc. Nói có vẻ kỳ lạ vì đọc sách tiếng Anh còn thêm rào cản ngoại ngữ làm sao tiếp thu. Nhưng tôi tham khảo 9/10 sách xác suất thống kê của VN thì họ rất ít lý giải theo kiểu common sense cho người đọc. Toàn là công thức toán rất nhiều và "công thức cứ như trên trời rơi xuống".
Trở lại bài của bạn tôi giải thể này không biết có đúng không nhé, vì thực ra tôi cũng không nắm bắt vững lý thuyết lắm mà thường hay dùng common sense để giải, sau đó kiểm tra xem nó thế nào. Bài nào nó lạ thì ghi chép lại.

Gọi XR và Xr là các gene mù mầu. Vậy thì tỉ lệ Xr:XR = 196/(2800-196) = 196/2604 (vì kiểu gene của người mắc bệnh nam là XrY mà)
Vậy khi các gene Xr và XR này phân ly thì nó tuân theo tỉ lệ 196Xr:2604XR.
Kiểu gene của người nữ là XRXR hoặc XRXr hoặc XrXr. Ta làm phép nhân (196Xr:2604XR).(196Xr:2604XR) =
196x196 XrXr: 2x196x2604XRXr:2604x2604XRXR suy ra kiểu hình của người nữ sẽ là 196x196 mù mầu và (2x196x2604 +2604x2604) không mù mầu. Điều này theo định nghĩa xác suất (frequency definition of probability) cũng có nghĩa là xác suất một người nữ bị mù mầu là 196x196/2800x2800.
Bây giờ cái sampe space của bạn là: S =(0,1....,3000) tức số người nữ có khả năng mắc bệnh là 0, 1 người, ....hoặc 3000 người.
Câu hỏi của bạn là có ít nhất một phụ nữ bị bệnh mù mầu. Nếu làm trực tiếp ta sẽ tính xác suất 1 người bị bệnh cộng 2 người bị bệnh cộng ...cộng 3000 người bị bệnh. Mà cách tính mỗi cái ?là dựa vào công thức Bernulli. Tuy nhiên ta có thể thấy:xác suất ?ít nhất một phụ nữ bị bệnh = 1-xác suất không có phụ nữ nào bị bệnh. Xác suất này cũng được tính theo công thức Bernulli với n =3000, r=0 và p = (2x196x2604 +2604x2604)/2800x2800
Tức xác suất ít nhất một phụ nữ bị bệnh là P(x>=1) = 1 - (2x196x2604 +2604x2604)/2800x2800 mũ 3000

fragen1

bài giải của anh Lương đúng rồi đó. Anh có thể cho em biêt cách hiểm nôm na về xác suất như thế nào ko? mỘt số công thức tính quan trong trong xác suất mà anh biết ví dụ như công thức becnuli...

THANKS! _VIELEN DANK!

Không biết em học lớp mấy? Nếu em học lớp 10 thì chắc em chưa học toán Tổ hợp, sẽ khó mà làm thống kê.
Nếu em học tổ hợp rồi thì ban đầu làm quen các dạng toán tổ hợp cái đã (ví dụ bốc bi, chọn lớp trưởng...v.v), vì tổ hợp thường sẽ cho sample space trong thống kê.
Sau khi học tổ hợp xong thì em thấy thống kê nó chỉ có 2 công thức cần học: Công thức Bayer và Bernulli. Đặc điểm của Bernulli là:
+ xác suất của mỗi lần thử là như nhau (trong bài toán của em hãy tưởng tượng 1 lần thử là một lần em "bốc ra" một phụ nữ nào đó lên xem họ có bị mù mầu không).
+ mỗi lần thử đều độc lập với mỗi lần thử khác
+ số lần thử có thể là giới hạn (bài em chỉ có 3000 phụ nữ nên chỉ có 3000 lần "bốc")

Khó khăn của em là khó khăn chung của mọi người nên em yên tâm phấn đấu đi. Có ngày sẽ thông thạo

@ anh lương:
ông anh ơi em cũng đang tìm hiểu về cách làm bài tập phần này.Nhưng anh hương dẫn "bốc bi"ông anh có thể hướng dẫn cụ thể được không anh? :roll:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back