Viết thư xin bài báo từ chính tác giả

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Các bác có khi nào xin bài của tác giả mà nó lờ đi không? Tôi gửi xin 2 email rồi mà vẫn không thấy nó trả lời gì cả.

Nguyễn Ngọc Lương said:
Các bác có khi nào xin bài của tác giả mà nó lờ đi không? Tôi gửi xin 2 email rồi mà vẫn không thấy nó trả lời gì cả.

1. Anh phải bảo đảm là cái địa chỉ email đấy vẫn được sử dụng

2. Thời điểm gửi thư có phải hội hè gì của nước sở tại k?

3. Thử gửi đến ng thứ 2 ko phải corresponding author nhưng cũng là principle researcher

4. Gửi từ địa chỉ email cố định nước ngoài với cái chữ ký trùng chuyên ngành. Chắc bác Lương viết ác rồi nhưng em muốn chỉ điểm cho những ng khác là ko nhất thiết phải tâng bốc bọn tác giả đấy lắm.

5. Anh đợi bao nhiêu lâu rồi?

Không biết các bác như nào, khi em viết thư cho tác giả để xin bài báo thì cần một số đặc điểm sau:

1. Văn phong viết phải lịch sự.

2. Sơ qua khoảng 2 hoặc 3 dòng về cái mình đang làm để tác giả biết được chuyên ngành của mình.

3. Nhấn mạnh cái vì sao tôi phải cần bài báo này cho nghiên cứu.

4. Xin bài báo.

5. Cám ơn tác giả.

Best regards!

Xin chào,

Xin loi cac ban toi viet tieng Viet khong dau.

Theo kinh nghiem cua toi, khi viet thu xin bao thi chi can xin ho gui bai bao cho minh thoi. Tac gia se rat vui khi duoc nguoi khac quan tam den ket qua nghien cuu cua minh. Gioi thieu ve minh va nhung cai khac co the khong nhat thiet trong nhung la thu xin bao nhung co thi cang tot. Thong thuong bay gio nguoi ta thuong gui PDF, tat nhien la voi nhung bai co ban PDF, vua nhanh, vua re. Nhieu khi tac gia se gui reprint neu ho khong co PDF hoac do doc gia yeu cau. Nhieu nguoi co thoi quen xin reprint vi bao quan duoc lau dai. Tuy nhien, khi xin bao cua cac tac gia o nhung nuoc ngheo, doi khi ho khong gui cho minh vi don gian la ho khong co tien de gui buu dien, day la chuyen co that.

Neu lau lau ma ho chua tra loi (lau tuc la vai ba tuan) thi viet lai de nhac ho. Nhieu khi ho it dung hoac khong dung dia chi cũ nữa. Neu khong duoc thi danh phai command qua thu vien vay :))

Hung

Trịnh Thành Trung said:
Không biết các bác như nào, khi em viết thư cho tác giả để xin bài báo thì cần một số đặc điểm sau:

1. Văn phong viết phải lịch sự.

2. Sơ qua khoảng 2 hoặc 3 dòng về cái mình đang làm để tác giả biết được chuyên ngành của mình.

3. Nhấn mạnh cái vì sao tôi phải cần bài báo này cho nghiên cứu.

4. Xin bài báo.

5. Cám ơn tác giả.

Best regards!

Tôi xin một ông ở Nhật. Theo kinh nghiệm làm việc với mấy bố ở Nhật thì họ rất ít check mail. Có khi 1 tháng mới check một lần. Thư đã gửi 1 tuần rồi mà không thấy hồi âm. Tôi đang lo là vì thư có domain yahoo.com nên chắc bị cho vào thùng rác. Nhưng hiện tại địa chỉ email có domain tên trường đại học hoặc gì gì đó thì tôi không có (có ai cho tôi gửi nhờ đựoc thì hay, tôi sẽ PM tên bài báo đó cho)
Khổ một cái là mình cần gấp nhưng nó không trả lời ngay cho.

Chuyện viết thư đến mà tác giả không trả lời thư hoặc cho bài cũng bình thường thôi bác ạ. Tốt nhất là bác viết cho tác giả nào còn trẻ, những giáo sư to, nhiều ông kiêu lắm :).

Bác có thể dùng outlook để email, khi ông ấy check mail - cũng bằng outlook thì một thông báo sẽ được gủi ngược lại cho bác => cho thấy thiện chí của tác giả. Món này chỉ OK khi ông ấy dùng outlook thôi đấy ?:oops: , thường thì bọn tây hay dùng win => hay dùng outlook.
Nếu phát hiện lão ấy không nhiệt tình lắm thì thôi, thừa thời gian thì ném email của lão đó vào ... đâu đấy để bị spam cho chừa thói tinh vi ?8)

Chán quá. Có bác nào học ở Nhật, trường OKAYAMA UNIVERSITY MEDICAL SCHOOL hoặc ở cùng thành phố đó thì giúp tôi với nhá. Tạp chí khoa học của trường này miễn phí, nhưng chỉ từ 98 trở về sau.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back