việc làm cho cử nhân công nghệ sinh học

daibangxanh63

Junior Member
Chào các bạn!
MÌnh hiện đang là sinh viên năm 4 ngành công nghệ sinh học.
Việc làm đối với mình vô cùng quan trọng nhưng mình chẳng biết tìm chúng ở đâu. Lên mạng thì không thấy, đi hỏi thì người ta bảo tuyển kĩ sư công nghệ sinh học không tuyển cử nhân.
Vậy đất nào là đất dụng võ của dân cử nhân công nghệ sinh học, mong mọi người chỉ giáo.
Thank u very much!!!!!:cool:

Chào các bạn!
Việc làm đối với mình vô cùng quan trọng nhưng mình chẳng biết tìm chúng ở đâu. Lên mạng thì không thấy, đi hỏi thì người ta bảo tuyển kĩ sư công nghệ sinh học không tuyển cử nhân.
Vậy đất nào là đất dụng võ của dân cử nhân công nghệ sinh học, mong mọi người chỉ giáo.
Bằng cấp chỉ để tham khảo. Cần nhất là bạn có được các kỹ năng gì và kỹ năng đó đáp ứng được như thế nào đối với nhà tuyển dụng ở các vị trí công việc mà họ yêu cầu.

Nhưng mà cái bằng cấp cũng là cái nhìn đầu tiên của nhà tuyển dụng, trước khi thể hiện được mình sẽ làm được j :rose:
To bạn chủ topic, đừng có lo lắng quá về việc làm, bạn cứ cố gắng nốt năm cuối này đi, việc làm thì không phải lo lắng làm j, vấn đề là việc làm có đúng như bạn mong muốn hay không thôi :)) (Về vị trí, mức lương, loại hình công việc)

Một chút nho nhỏ chia sẻ, mình thấy bạn bè mình đều mong muốn tìm được một việc đúng chuyên ngành, bảo là để không thấy phí 4 -5 năm đại học, nhưng quan điểm của mình là "Trẻ không xông pha, già hối hận", phải cố gắng làm và học mọi thứ có thể bạn nhé :dance:

đúng rồi , tre không ăn chơi thì già..hư hỏng, nên chưa đi lam thì có gắng ăn chơi nhảy múa tối đa đi, ở đâu có tiếng nhạc và ánh đèn thì đến ngay thôi.
ra trường trươc sau gì cũng có việc à. Lo làm gì rụng hết tóc.

Ôi, không lo không được ý chứ. Ra trường cầm cái bằng trên tay mà chả biết phải tính sao. Tìm mờ mắt mới thấy có công việc phù hợp với mình thì thấy thông báo chỉ tuyển con trai. Hxhx. Bất công quá!

Các công việc cho CNSH thì ngành nào nữ cũng có thể làm được mà!! từ nuôi cấy mô, vi sinh, kiểm nghiệm thực phẩm, môi trường, cho tới di truyền, sinh học phân tử, sinh hóa, y sinh ^^ còn sale nữa nữ chạy doanh số có thua nam đâu hihi

Trước khi quý vị tơ tưởng tới cái việc làm thì xin hãy chú tâm tới cái bằng tốt nghiệp đẹp. Bằng TN đẹp, kèm với bằng anh văn, tin học cộng vào vẫn chưa đủ cho 1 việc làm tốt mà còn phải có kỹ năng giao tiếp. Nếu các bạn chỉ có bằng, mà khi giao tiếp các bạn k hề có sự nhạy bén, quan sát thì nhà tuyển dụng cũng mời các bạn về cho!:sad: Hôm rồi tôi có đi dự 1 buổi họp nói về kỹ năng giao tiếp của các bạn trẻ và nghe nhà tuyển dụng nói rằng: “ có 1 bạn trẻ hồ sơ rất đẹp nhưng khi vào phòng dù phòng đang đóng cửa cũng không biết cách gõ cửa, mở toang cửa sau khi bước vào ( phòng có máy lạnh)”. Và vì lý do đó, họ chẳng cần hỏi câu hỏi phỏng vấn nữa mà cho về thẳng!:rose:
Tuy vậy, giao tiếp tốt mà học vấn không tốt, kỹ năng nghề kém cũng chẳng ổn tẹo nào. Thay vì ngồi kêu ca không có thế này, chẳng có thế kia, mấy bạn nên đi sục sạo để tìm kiếm, làm hồ sơ xin việc cho nhiều nơi, phòng khi thiếu thì họ gọi hoặc đơn giản chỉ là tìm hiểu xem nơi đó họ ra câu hỏi phỏng vấn thế nào – rút kinh nghiệm dần.:cuchuoi: Hiện nay, cái “thứ” mà họ đang cần chính là kinh nghiệm. Dù là bạn chưa có thì cũng nên tỏ ra cho họ những cái bạn đang có trong tay, “ thứ” năng lực mà hiện bạn đang cầm nắm. Đừng bao giờ cho họ biết về điểm yếu của mình.
VD như tiếng anh bạn không tốt thì cũng xin đừng nói với người nước ngoài rằng: “ Oh, my english is not good. Please listen to me…”. Bạn sẽ chẳng được đánh giá cao chút nào mà thậm chí cho out ngay vì việc đó đã thể hiện rằng bạn KHÔNG hề tự tin vào chính bản thân. Chúc các bạn may mắn!:rose:

Trước khi quý vị tơ tưởng tới cái việc làm thì xin hãy chú tâm tới cái bằng tốt nghiệp đẹp. Bằng TN đẹp, kèm với bằng anh văn, tin học cộng vào vẫn chưa đủ cho 1 việc làm tốt mà còn phải có kỹ năng giao tiếp. Nếu các bạn chỉ có bằng, mà khi giao tiếp các bạn k hề có sự nhạy bén, quan sát thì nhà tuyển dụng cũng mời các bạn về cho!:sad: Hôm rồi tôi có đi dự 1 buổi họp nói về kỹ năng giao tiếp của các bạn trẻ và nghe nhà tuyển dụng nói rằng: “ có 1 bạn trẻ hồ sơ rất đẹp nhưng khi vào phòng dù phòng đang đóng cửa cũng không biết cách gõ cửa, mở toang cửa sau khi bước vào ( phòng có máy lạnh)”. Và vì lý do đó, họ chẳng cần hỏi câu hỏi phỏng vấn nữa mà cho về thẳng!:rose:
Tuy vậy, giao tiếp tốt mà học vấn không tốt, kỹ năng nghề kém cũng chẳng ổn tẹo nào. Thay vì ngồi kêu ca không có thế này, chẳng có thế kia, mấy bạn nên đi sục sạo để tìm kiếm, làm hồ sơ xin việc cho nhiều nơi, phòng khi thiếu thì họ gọi hoặc đơn giản chỉ là tìm hiểu xem nơi đó họ ra câu hỏi phỏng vấn thế nào – rút kinh nghiệm dần.:cuchuoi: Hiện nay, cái “thứ” mà họ đang cần chính là kinh nghiệm. Dù là bạn chưa có thì cũng nên tỏ ra cho họ những cái bạn đang có trong tay, “ thứ” năng lực mà hiện bạn đang cầm nắm. Đừng bao giờ cho họ biết về điểm yếu của mình.
VD như tiếng anh bạn không tốt thì cũng xin đừng nói với người nước ngoài rằng: “ Oh, my english is not good. Please listen to me…”. Bạn sẽ chẳng được đánh giá cao chút nào mà thậm chí cho out ngay vì việc đó đã thể hiện rằng bạn KHÔNG hề tự tin vào chính bản thân. Chúc các bạn may mắn!:rose:

Well said!

mình nghĩ bằng tốt nghiệp trước hết là để người tuyển dụng chú ý đến mình nhưng năng lực thật sự của mỗi ng mới là điều quan trọng hơn cả, cái bằng đẹp chỉ là điều kiện cần và còn nhiuề yếu tố khác nữa

Chào các bạn!
Kỹ sư với cử nhân thì cũng là bằng đại học cả thôi, quan trọng là khả năng làm việc của bạn. Nếu bạn muốn làm ở trong viện nghiên cứu thì vào trang của viện CNSH www.ibt.ac.vn thỉnh thoảng có một số phòng tuyển dụng đấy.
Best wishes!

Ôi, không lo không được ý chứ. Ra trường cầm cái bằng trên tay mà chả biết phải tính sao. Tìm mờ mắt mới thấy có công việc phù hợp với mình thì thấy thông báo chỉ tuyển con trai. Hxhx. Bất công quá!
Bạn bỏ ít vốn qua bên Thái Lan phẫu thuật phát là hết bất công mừ Ha ha

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back