Vì sao nhân giống cây gổ lại khó hơn hoa Lan

thanhhien1012

Junior Member
Có bạn nào biết khác nhau trong nuôi cây mô giữa cây gổ và hoa La không ? Vì sao nhân giống cây gổ lại khó hơn hoa Lan?

[FONT=&quot]Đối với cây gỗ, việc nuôi cấy diễn ra chậm và khó thành công, do cây thân gỗ có thời gian sinh trưởng dài, tế bào của chúng có tốc độ phân chia và khả năng phân hóa thấp.

[/FONT]

mình nghĩ về nguyên tắc thì nhân giống cây nào cũng như nhau, bạn làm cụ thể là cây nào có thể nói ra xem ai đã từng làm có kinh nghiệm gì về nó thì sẽ chia sẻ

Ừ, vậy bạn có qui trình nhân giống cây thân gổ nào với cây hoa Lan nao không, cho minh xin với.Cảm ơn nha

mình nghĩ cây hoa lan chỉ là một trong các cây 1 lá mầm, sao lại so sánh cây gỗ với cây hoa Lan? hơi khập khiễng...hixx
theo mình nuôi cấy mô các cây khác nhau đều khác nhau: ở môi trường, điều kiện nuôi cấy, ánh sáng, nhiệt độ, chất điều hoà sinh trưởng, chất ức chế sinh trưởng, phương pháp nuôi cấy....nhiều lắm
cây gỗ nuoi khó hơn, theo tớ nghĩ thì do cây gỗ sẽ khó lấy được các tế bào phù hợp để nuoi hơn hoặc các đỉnh sinh trưởng của cây gỗ này nuôi dễ bị nhiễm hơn, dễ chết hơn so với một số cây khác
:???:

Ừ, vậy bạn có qui trình nhân giống cây thân gổ nào với cây hoa Lan nao không, cho minh xin với.Cảm ơn nha
Lên google mà search chứ bạn, thiếu gì. Nếu không có nhắn lại mình sẽ gửi cho 01 số quy trình mình đã hoàn thiện. Thân.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back