Vi rút có trước hay vi khuẩn có trước

miss_thuylinh_1010

Junior Member
Mọi người ơi. Mình có 1 câu hỏi cx khá hay. Mọi người thử suy nghĩ xem sao. Theo mọi người thì virut có trước hay vi khuẩn có trước. Và hãy nêu ra luận điểm chứng tỏ quan điểm của mình là đúng. Cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!:)

Mình nghĩ là vi rút có trước. Do virus chỉ sống khi kí sinh ở vật chủ, chúng được xem là ranh giới giữa giới sống và giới không sống. Chúng chưa có ribosome, không tự tổng hợp được các chất cho bản thân. Có cấu trúc đơn giản (gồm vỏ capsit bao lấy vật chất di truyền), vật chất di truyền chỉ là ADN hoặc ARN, không có cả hai. Còn vi khuẩn thì hoàn thiện hơn một chút, chúng có cấu tạo của 1 thể sống, là sinh vật nhân sơ, có ribosome, có cấu trúc phức tạp gồm màng sinh chất, tế bào chất và vùng nhân, có thể tự sinh sản, bộ máy di truyền là ADN và ARN. Mình còn dở, nếu có gì sai sót xin mọi người chỉ bào thêm, cảm ơn!

Mình nghĩ là vi rút có trước. Do virus chỉ sống khi kí sinh ở vật chủ, chúng được xem là ranh giới giữa giới sống và giới không sống. Chúng chưa có ribosome, không tự tổng hợp được các chất cho bản thân. Có cấu trúc đơn giản (gồm vỏ capsit bao lấy vật chất di truyền), vật chất di truyền chỉ là ADN hoặc ARN, không có cả hai. Còn vi khuẩn thì hoàn thiện hơn một chút, chúng có cấu tạo của 1 thể sống, là sinh vật nhân sơ, có ribosome, có cấu trúc phức tạp gồm màng sinh chất, tế bào chất và vùng nhân, có thể tự sinh sản, bộ máy di truyền là ADN và ARN. Mình còn dở, nếu có gì sai sót xin mọi người chỉ bào thêm, cảm ơn!
làm sao virus có trước được, nếu bạn nói nó sống kí sinh thi nó xuất hiên trước lấy con gì mà kí sinh.!:sad:

hay, nhưng mà theo mình thì vi khuẩn có trước vì giả thiết về sự xuất hiện của virus thuyet phuc và được nhiều nhà khoa học chấp nhận nhất hiện nay là virus là một mẩu vật chất di truyền được tách ra khỏi tế bào mang một số gen nào đó và vì một lí do nào đó mà lại được tải nạp vào lại tế bào vì vậy phải có cấu trúc tế bào (vi khuẩn) trước

dù sao thì các giả thuyết hình thành vírus đều ủng hộ cho việc virus xuất hiện sau.!, không biết có bạn nào đưa ra được dẫn chứng chứng minh virus xuất hiện trước nữa không ?:welcome:

đăc điêm tiên hoa chung cua thê giơ sông

theo thuyêt tiên hoa cua đac-uyn :thi thê giơi sông se tiên hoa theo thơi gian dưa trên cơ sơ thich ưng cua cơ thê vơi môi trương.Ma đây la cơ sơ cho viêc tiên hoa chung cua thê giơ sông ,trong qua trinh tiên hoa thich nghi nay vơi môi trương se co nhưng bươc thay đôi cua cơ thê,va chi co như cơ thê co kha năng thich nghi ca mơi co thê thich nghi đươc ma thôi,sô con lai se bi tiêu diêt.

theo thuyêt tiên hoa cua đac-uyn :thi thê giơi sông se tiên hoa theo thơi gian dưa trên cơ sơ thich ưng cua cơ thê vơi môi trương.Ma đây la cơ sơ cho viêc tiên hoa chung cua thê giơ sông ,trong qua trinh tiên hoa thich nghi nay vơi môi trương se co nhưng bươc thay đôi cua cơ thê,va chi co như cơ thê co kha năng thich nghi ca mơi co thê thich nghi đươc ma thôi,sô con lai se bi tiêu diêt.

bạn nói tiếp đi, dừng lại ở đây thôi thì không hiểu bạn nói cái gì và quan điểm của bạn ntn?:tutu:

theo mình thì mình nghiêng về vi khuẩn có trước hơn. do mấy giả thuyết mình đã được đọc thì đều cho rằng đại loại là vỉut được tách ra từ 1 cơ thể khác.

hay, nhưng mà theo mình thì vi khuẩn có trước vì giả thiết về sự xuất hiện của virus thuyet phuc và được nhiều nhà khoa học chấp nhận nhất hiện nay là virus là một mẩu vật chất di truyền được tách ra khỏi tế bào mang một số gen nào đó và vì một lí do nào đó mà lại được tải nạp vào lại tế bào vì vậy phải có cấu trúc tế bào (vi khuẩn) trước

ý kiến này vẫn ngày nay vẫn được mọi người công nhận:):)Vi khuẩn có trước:dance::dance::dance::dance:

Bạn có thể nói rõ hơn đc ko. Mình cx công nhận là vi khuẩn có trước đc. Các bạn còn luận điểm nào để chứng mình thì cứ nói hết ra nhé. Mọi người cùng thảo luận. Đây là một bài viết luận sinh học của mình phải nộp tuần sau. Mong mọi người giúp đỡ

hồi trước mình học sinh học, mình và các bạn trong lớp có hay bàn luận những vấn đề siêu hình về nguyên nhân xuất hiện virus và cách mà thế giới sinh vật vận hành.
có vẻ như khi số lượng một loài nào đó vượt quá giới hạn thì từ trong thiên nhiên sẽ có một cơ chế làm giảm số lượng loài đó một cách quyết liệt, và đó là lý do virus hình thành.
mình coi nhiều phim về khoa học giả tưởng cũng như nghiên cứu tôn giáo thì có nhiều quan niệm về virus lắm. vì đó không chỉ là một loại sinh vật mà còn hơn thế, nó là một loại rô bô định vị (theo quan điểm của mình).
có lẽ phải rất lâu nữa loài người mới khám phá được vì sao khi virus lại tồn tại như là một thực thể kiềm hãm sự gia tăng số lượng. giả sử địa cầu này không có virus thì có phải khủng khiếp hơn không :D
Theo quan điểm của mình thì vẫn là virut có trước. Các giả thiết thì xem chừng cx logic. Các bạn còn ý kiến nào thì bổ sung thêm cho mình vs nhé:)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back