vai trò của hormone thực vật trong một số hoạt động của cây?

Tống Thị Bình

Senior Member
vai trò của hormone thực vật trong một số hoạt

mọi người ơi cho mình hỏi hormone có vai trò gì không trong: hoạt động của đồng hồ sinh học ở những thực vật có nhịp ngày đêm, quang chu kì hay sự cụp lá, cành ?của các cây như cây trinh nữ khi đụng vào.....
mình đang nghiên cứu đề tài này nhưng tìm mãi không được tài liệu. mọi người có thì cho mình với ( tiếng anh và tiếng việt)
cảm ơn nhiều

Bạn vào host của SHVN load cuốn này về đọc xem:

141 G. A., Tucker, and J. A. Roberts 2000 Plant Hormone Protocols Humana Press Inc., Totowa, NJ.

anh chỉ cụ thể hơn được không? cái host đó nằm ở đâu. Có thể dẫn link càng tốt.Cám ơn

To bạn Bình: Nếu mình nhớ không nhầm thì lá hoa trinh nữ cụp xuống không phải do hormon mà do dưới lá có các khoang chứa nước( hay dịch gì đó).Khi ta dụng vào thì phần nước trong đó giải phóng ra và lá cụp xuống. Không biết phải vậy không? Ai đó cho thêm ý kiến

Bàn về vấn đề hormones thực vật ... sẳn tiện em xin hỏi về vấn đề này 1 xí ạ !!

Như chúng ta trước nay đều đã biết hormon thực vật ( thông thường trong phổ thông ) gồm 5 nhóm như :
Auxin , Gibberellins , ABA , Cytokinin , Ethylne.

Nhưng cho em hỏi vậy acid Jamosnic và Brassinosteroids có phải là hormon thực vật ko ạ !!
Và nếu phải thì nó có chức năng như thế nào trong cây !!
Mong các anh ... giúp em ?:p

Cám ơn bạn Hoàng .. Nhưng bạn có thể chỉ mình ... tài liệu (Tiếng Việt) nào đuợc ko ?? :( Mình còn quá nhiều Tài liệu về tiếng anh cần phải hoàn thành T_T Mong bạn giúp đỡ !!
Thành thật cám ơn

cảm ơn mọi người lâu nay mình bận không lên xem được
mình có đọc tài liệu thì thấy sự cụp lá của cây trinh nữ đó là một loại vận động sức trưng ( turgor movement) có liên quan tới loại tế bào đặc biệt gọi là pulvivi nằm ở cuối gốc của lá, cuống. khi có sự tác động vào thì có sự mất nước không đều ở 2 bên dẫn đến lá, cuống cụp xuống. nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ cơ chế của nó lắm tại sao lại có sự mất nước không đều đó. cô giáo mình bảo sự vận động này có liên quan đến hormon
ai lấy giúp mình full text này với. cảm ơn
http://pcp.oxfordjournals.org/cgi/content/full/42/11/1219
http://pcp.oxfordjournals.org/cgi/reprint/24/4/641.pdf

Biện Lê Chí Quốc said:
Nhưng cho em hỏi vậy acid Jamosnic và Brassinosteroids có phải là hormon thực vật ko ạ !!

Vẫn chưa ai trả lời giùm em câu hỏi này ?:-x

Biện Lê Chí Quốc said:
Biện Lê Chí Quốc said:

Vẫn chưa ai trả lời giùm em câu hỏi này  :-x

Brassinosteroids (BR) được coi là 1 hormon thực vật có chức năng gần giống với với GA. Nghĩa là quyết định quá trình kéo dài của thân (elongation). Đột biến các enzyme sinh tổng hợp BR sẽ làm cây bị lùn.

mọi người cho mình xin chút tài liệu về hormone trong cây cảnh và ứng dụng của nó trong cây cảnh ạ. mình xin cám ơn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back