Trắc nghiệm hoán vị gen.

love_sky

Junior Member
Mọi người ơi, giải giùm mình bài này và chỉ mình cách tính nhanh: Cho lai 2 cơ thể đều thuần chủng có kiểu hình thân nâu, đuôi dài với thân xám, đuôi ngắn. F1 đồng loạt thu được thân xám đuôi dài. Tiếp tục cho F1 lai với nhau, F2 thu được 4 loại kiểu hình, trong đó kiểu hình giống F1 chiếm 54%. Cho biết mỗi tính trạng do 1 gen qui định, các gen liên kết ko hoàn toàn trên NST thường và quá trình phát sinh giao tử đực và cái xảy ra như nhau. Hiện tượng hón vị gen đã xảy ra trong quá trình giảm phân của những cơ thể F1 với tần số là:
A.f=20% B.f=30% C.f=40% D.f=170%

P thuần chủng cho F1 xám dài → xám dài trội và có KG (Aa,Bb)
F1 tự phối cho 4 kiểu hình với (A-B-) khác 9/16 → có hoán vị gen
Do lai 2 cá thể với mỗi cá thể 2 cặp dị hợp nên (A-bb) = (aaB-) và (A-bb) + (aabb) = 25%, mà (A-bb) + (aaB-) + (aabb) = 2(A-bb) + (aabb) = 100% - 54% = 46% → (aabb) = 4% = 20% x 20%
ab = 20% < 25% → đây là giao tử hoán vị gen → f=40%

P thuần chủng cho F1 xám dài → xám dài trội và có KG (Aa,Bb)
F1 tự phối cho 4 kiểu hình với (A-B-) khác 9/16 → có hoán vị gen
Do lai 2 cá thể với mỗi cá thể 2 cặp dị hợp nên (A-bb) = (aaB-) và (A-bb) + (aabb) = 25%, mà (A-bb) + (aaB-) + (aabb) = 2(A-bb) + (aabb) = 100% - 54% = 46% → (aabb) = 4% = 20% x 20%
ab = 20% < 25% → đây là giao tử hoán vị gen → f=40%

Cái này ở đâu ra vậy bạn? :???:

Cái này ở đâu ra vậy bạn? :???:
CRAZO không để ý thôi. CRAZO thử giải theo bài toán tổng quát sẽ thấy cả ba phép lai ĐỀU-ĐỀU, CHÉO-CHÉO, CHÉO-ĐỀU đều có (A-bb) + (aabb) = 25%.
Cho lai 2 cơ thể đều thuần chủng có kiểu hình thân nâu, đuôi dài với thân xám, đuôi ngắn. F1 đồng loạt thu được thân xám đuôi dài. Tiếp tục cho F1 lai với nhau, F2 thu được 4 loại kiểu hình, trong đó kiểu hình giống F1 chiếm 54%. Cho biết mỗi tính trạng do 1 gen qui định, các gen liên kết ko hoàn toàn trên NST thường và quá trình phát sinh giao tử đực và cái xảy ra như nhau. Hiện tượng hón vị gen đã xảy ra trong quá trình giảm phân của những cơ thể F1 với tần số là:
A.f=20% B.f=30% C.f=40% D.f=170%
Qua cách giải của bạn psbt, ta thấy đầu bài thừa!

các bạn xem cái này nhé

Attachments

• cach giai nhan HVG (sưu tầm nhé).doc
    342.5 KB · Views: 269
các bạn xem cái này nhé
Cảm ơn bạn! Tài liệu rất có giá trị. Hình như nó hơi thiên về thuật toán nhưng mình lại rất "khoái" xu hướng phát triển đó! :mrgreen:
Về chứng minh fHVG <=50% thì mình chỉ chứng minh một cách đơn giản như sơ đồ đính kèm:
4CZ0m-WUewlXcMeze_mufKt6G9rcpR1vV0XwL0hjR7k

Attachments

55.2 KB · Views: 227
Em thấy trong tài liệu chuyên có nói là: "Quá trình trao đổi chéo có thể xảy ra giữa 2, 3 hoặc 4 cromatit"
:???::???::???:

Em thấy trong tài liệu chuyên có nói là: "Quá trình trao đổi chéo có thể xảy ra giữa 2, 3 hoặc 4 cromatit"
CRAZO quên đây là câu hỏi ôn thi ĐH rồi! Mặt khác kể bài tập thi HSG cũng chỉ dừng lại ở việc xem xét trao đổi chéo giữa 2 chromatide thôi. Nói chung theo mình thì tùy vào nội dung bài tập mà sẽ cho phép ta xác định cần dùng kiến thức ở mức độ nào.
CRAZO sắp thi máy tính rồi nhỉ? Với những gì mình biết về CRAZO, mình tin CRAZO sẽ thành công!:socool:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back