Tìm việc với mức lương 1,8 triệu sao mà khó thế? :(

Lương PHD của trường POSTECH là 1,1 triệu won + giáo sư 200k won = 1,3 triệu won. Thời gian làm việc 14h - 16h = 9h30 lên lab lượn lờ các trang web, cà phê cà pháo giải trí - 10h30 bắt đầu làm thí nghiệm - 12h đi ăn trưa - bắt đầu giờ làm buổi chiều là 14h, công việc cũng tương tự - 6h chiều đi ăn - 8h tối bắt đầu làm....Nói chung là em thấy mọi người đúng là lên lab từ 9h - 9h30 và về nhà lúc 0h sáng hôm sau thật nhưng tổng thời gian làm việc thì chắc là 8h or 9h thôi.:mrgreen:
Bạn này sang Postech rồi hay sao mà nói mạnh thế?:|

Công nghệ sinh học ở Việt Nam đang có những điều kiện nền tảng rất tốt để phát triển:

- Chính sách và chiến lược phát triển Công nghệ sinh học khá rõ ràng

- Các Viện/Trường có liên quan đến CNSH đều đang được đầu tư một cách toàn diện

- Nguồn nhân lực Công nghệ sinh học đã và đang phát triển mạnh mẽ --> trong đó một lượng lớn nhân sự ngành CNSH đang luyện công ở nước ngoài

Do vậy, đối với Công nghệ sinh học ở Việt Nam bây giờ không phải là Làm cái gì ? mà quan trọng nhất là Làm như thế nào ?

Em thấy trên các trang việc làm, công việc về CNSH ít lắm ... Năm sau em za trường chắc về nhà chăn trâu cắt cỏ mất thui :sad:

Em thấy trên các trang việc làm, công việc về CNSH ít lắm ... Năm sau em za trường chắc về nhà chăn trâu cắt cỏ mất thui :sad:
Nhà em nuôi nhiều Trâu không, có nhu cầu thuê kỹ sư CNSH cắt cỏ dùm ko? He He. Đùa thôi, em cứ yên tâm mà học, ko đến nỗi phải về chăn trâu cắt cỏ đâu, cùng lắm là làm seller như anh, kiếm được phết đấy :cool:

Sao nản nhanh thế? Phải tự tin vào ngành mình học chứ. Nhiều cơ hội xin việc lắm, an tâm không thất nghiệp đâu. Ai cũng biết là ngành mình HOT vậy thì phải chờ cho nó NGUỘI tý chứ. Mới sắp ra trừong đừng nóng vội quá, hãy bình thản học thật tốt bạn nhé. Ra ngoài làm khác hoàn toàn khi còn ngồi trên ghế nhà trường đó.

Mình tiếc là khi ngồi trên ghế nhà trường mình học chuyên sâu ít quá mà cũng tại lười nữa, ham chơi. Ra trường đi làm họ hỏi chuyên sâu thì chỉ khoc mà thôi. :hum:

Bạn còn 1 năm mà, vẫn còn thời gian để tích cực ĐÀO MỎ KIẾN THỨC CÔNG NGHỆ SINH HỌC. :hum:

Chúc bạn học tốt và bảo vệ khóa luận tốt. ah mình khuyên bạn đừng về nhà chăn trâu mà nếu có về thì tiến hành chăn trâu theo quy trình CÔNG NGHIỆP thì mới có lãi lớn được hjhj chứ 1-2 con thì không đủ sống đâu.:mrgreen:
CÔNG NGHỆ SINH HỌC KHÔNG THẤT NGHIỆP:hoanho:

Công việc như thế nào phải thật năng động. Giỏi thì ở đâu cũng cần, bạn mình bên CNSH đa phần lựa chọn 1 cơ hôi đi du học nhiều. Trẻ mới đầu đi làm mang tính học việc là chính, lương lậu đủ ăn là tốt lắm rồi. Vài năm kinh nghiệm, chịu khó học hỏi rồi ngồi mà đếm tiền.... nếu học đại học mà về chăn trâu thì đúng là đầu óc có vấn đề.

Xin lỗi bà con, mình lập ra mục này để trao đổi về việc làm ở các Viện nghiên cưu của SV CNSH sau khi ra trường (1,8 triệu là lương tối thiếu mà) chứ không nói là sinh viên ngành CNSH tìm việc sẽ khó nhé.
Theo mình được biết, SV CNSH ra trường rất dễ xin việc. Vấn đề là mức lương thôi. Thực ra mới ra trường mọi người đừng hoang tưởng là mình cầm bằng giỏi thì sẽ tìm được việc tốt, lương cao. Lương cao nhưng việc chưa chắc đã tốt và việc tốt thì lương chưa chắc đã con. Khái niệm TỐT tùy thuộc vào quan điểm của từng người.
Thứ hai, nếu ngồi nhà mãi mà không xin được việc TỐT theo định nghĩa của chính mình, cầm cái bằng khá trong tay là đi xuất khẩu lao động sang HÀN được rồi. Đi xuất khẩu lao động vài năm về là đổi được cái bằng, chắc lúc ý VN cũng đã phát triển được đôi phần

Thứ hai, nếu ngồi nhà mãi mà không xin được việc TỐT theo định nghĩa của chính mình, cầm cái bằng khá trong tay là đi xuất khẩu lao động sang HÀN được rồi. Đi xuất khẩu lao động vài năm về là đổi được cái bằng, chắc lúc ý VN cũng đã phát triển được đôi phần

Kỷ sở bất dục vật thi ư nhân. Cái gì mình không muốn thì đừng làm cho người khác. Tại sao bạn lại xúi các bạn này sang Hàn cò làm gì trong khi mình vừa thoát nạn culi ở đấy?:xinkieu:

Mình thấy bạn thích món đi XUẤT KHẨU LAO ĐỘNG SANG HÀN vậy nhỉ? :sad:Sao NGÀ không nghỉ tới việc đi học Thạc gì gì đó bên đấy? học hỏi kiến thức nhân loại? mà lại khuyên các bạn chuyên ngành công nghệ sinh sang bên đó theo con đường xuất khẩu lao đông? Vậy chẳng nhẽ kiến thức công nghệ sinh học chỉ đi xuất khẩu lao động thôi sao? :twisted::twisted::twisted: Vậy thì bạn sao phải học theo ngành này làm gi??? Mình biết bạn học BKHN nơi đó đào tạo công nghệ sinh học rất tốt mà, trang thiết bị được trang bị khá đầy đủ mà. Trường mình thì nghèo nên phải học hỏi nhiều.
Có một topic bạn nói là bạn học và ra trường làm trái ngành bên XUẤT NHẬP KHẨU mà???:???::???: Vậy lại chém gió ah???

Mình thấy bạn thích món đi XUẤT KHẨU LAO ĐỘNG SANG HÀN vậy nhỉ? :sad:Sao NGÀ không nghỉ tới việc đi học Thạc gì gì đó bên đấy? học hỏi kiến thức nhân loại? mà lại khuyên các bạn chuyên ngành công nghệ sinh sang bên đó theo con đường xuất khẩu lao đông? Vậy chẳng nhẽ kiến thức công nghệ sinh học chỉ đi xuất khẩu lao động thôi sao? :twisted::twisted::twisted: Vậy thì bạn sao phải học theo ngành này làm gi??? Mình biết bạn học BKHN nơi đó đào tạo công nghệ sinh học rất tốt mà, trang thiết bị được trang bị khá đầy đủ mà. Trường mình thì nghèo nên phải học hỏi nhiều.
Có một topic bạn nói là bạn học và ra trường làm trái ngành bên XUẤT NHẬP KHẨU mà???:???::???: Vậy lại chém gió ah???
:mrgreen::mrgreen::mrgreen: Xuất khẩu lao động là đi học thạc sỹ ở Hàn ý. Nhưng mà sang Hàn thì học hành rất vất vả, học bổng ít ( có 1 số trường thì cao, nhưng tổng thể là ít) nên mới gọi là xuất khẩu lao động

Kỷ sở bất dục vật thi ư nhân. Cái gì mình không muốn thì đừng làm cho người khác. Tại sao bạn lại xúi các bạn này sang Hàn cò làm gì trong khi mình vừa thoát nạn culi ở đấy?:xinkieu:
Ở nhà mãi mà không tìm được việc như ý, ai chẳng thích cái mác du học hả anh ;))
Em là em ở Hàn không phải làm culi nhé, làm nhiều biết nhiều, học được nhiều thứ mà.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back