Tìm tài liệu về ứng dụng quá trình lên men của Vi sinh vật

Tìm tài liệu về ứng dụng quá trình lên men củ

:arrow: ?Em muốn hỏi có thể tìm tài liệu về các quá trình lên men Vi sinh vật được ứng dụng vào thực tế như làm cơm rượu, dưa cải, tương hột, yogurt với chính xác các cơ chế và tên các chủng Vi sinh vật tham gia quá trình thì có thể tìm ở đâu.
Em học sách và search trên Google thì chỉ đề cập đến quá trình làm (ở các web dạy nấu ăn ?:cry: ), hay một số cơ chế chung chung (như vi khuẩn lên men như thế nào), chứ không nói toàn bộ các công đoạn. Và em muốn biết rõ các vi sinh vật tên gì tham gia vào quá trình. Vì em nghĩ cùng là lên men nhưng sẽ có vô số các tên vi khuẩn khác nhau (như lên men yogurt đâu có giống với tương hột) ?:( .

Xin ý kiến chỉ giáo của các bậc tiền bối, gấp lắm. Em cảm ơn nhiều ? :?:

Về sách thì anh biết mấy cuốn trong trường, ?em có thể hỏi một số anh chị học đại học khối B thử xem , có lẻ biết thêm:
1. Lê Xuân Thanh, Công nghệ chế biến sữa và các sản phẩm sữa, NXB KHKT,2003
2. Trẩn Thị Thanh, Công nghệ vi sinh, NXBGD, 2003
3. Nguyễn Thị Hiền, công nghệ sản xuất mì chính và các sản phẩm lên men cổ truyền, NXMKHKT,1998
4. Đồng Thị THanh Thu, Sinh hóa ứng dụng,?

? Hiện tại anh cũng có tài liệu tổng hợp một số ?qui trình sản xuất phẩm về sữa, em cung cấp địa chỉ mail chính xác đi rồi anh sẽ send cho., Chúc em ăn tết zuize./.

Bạn đọc thử bài này về các thực phẩm lên men bởi VK lactic và 1 chương sách về vi sinh vật trong thực phẩm, sách mãi ko up lên được, để tí tôi thử lại sau.

Chương sách của anh Lâm em tải về không xem được (bị báo error). Anh thử lại xem, hay anh tải về từ đâu có thể cho em link được rồi. Cảm ơn anh nhiều. ?:)

Link vẫn tốt, bạn xem lại. Tôi cắt 1 chương sách ra liên quan đến phần bạn cần, còn nếu có tự tin và nhiệt tình đọc cả quyển thì bạn xin các bác ở đây quyển Microbiology, fith edition.

Link vẫn tốt, nhưng em tải về máy xong thì không xem được. Cái Adobe Reader nó báo file bị lỗi đó. Anh thử tải về rồi xem lại xem. (em cũng thích sách lắm nhưng thời gian và "sự tự tin và nhiệt tình" đâu mà đọc, bài Tết ngập đầu nuốt không nổi!)
Thankz again...

Mình có tài liệu chỉ dẫn chi tiết về các quá trình lên men truyền thống mà bạn nói . Nhưng tiếc là không có ở dạng file trên máy, mà mình thì bận quá , tài liệu lại nhiều không đánh máy gửi hết cho bạn được .
Vậy nếu bạn cần thì cho mình địa chỉ mail đi, mình sẽ hẹn gặp ?ở đâu đó đưa tài liệu cho bạn mượn . Cùng ở TP.HCM nên liên lạc cũng tiện mà .
Thêm nữa , chương trình này mình có được học ở trường , cũng từng làm nhiều món nên có thể hướng dẫn cho bạn theo khả năng của mình .
Ah, bạn có biết quá trình làm thạch dừa không? Mình có con giống nè, đang nuôi nó . Nếu bạn cần mình có thể cho đem về làm thử . Bật mí là so interesting đó nha ! ^_^

cho em hỏi về biến nạp ở vi khuẩn:định nghĩa,các kiểu biến nạp.trình bày các bước chế tạo vsv biến đổi gene

cho em hỏi về biến nạp ở vi khuẩn:định nghĩa,các kiểu biến nạp.trình bày các bước chế tạo vsv biến đổi gene

Hic cái này post sang 1 topic mới đi bạn
Với lại đây là kt thông thường, có thể tìm đc ở hầu hết các giáo trình vsv hoặc vr học mà

Ban Tran Anh Hong oi, qua trinh lam thach dua nhu the nao vay? Ban nuoi con giong gi de lam thach dua vay? Toi nghe la tai qua.

:arrow: �Em muốn hỏi có thể tìm tài liệu về các quá trình lên men Vi sinh vật được ứng dụng vào thực tế như làm cơm rượu, dưa cải, tương hột, yogurt với chính xác các cơ chế và tên các chủng Vi sinh vật tham gia quá trình thì có thể tìm ở đâu.
Em học sách và search trên Google thì chỉ đề cập đến quá trình làm (ở các web dạy nấu ăn �:cry: ), hay một số cơ chế chung chung (như vi khuẩn lên men như thế nào), chứ không nói toàn bộ các công đoạn. Và em muốn biết rõ các vi sinh vật tên gì tham gia vào quá trình. Vì em nghĩ cùng là lên men nhưng sẽ có vô số các tên vi khuẩn khác nhau (như lên men yogurt đâu có giống với tương hột) �:( .

Xin ý kiến chỉ giáo của các bậc tiền bối, gấp lắm. Em cảm ơn nhiều � :?:
mình thấy mấy cuốn công nghệ vi sinh vật học tập 1 2 3 của thầy Nguyễn Đức Lượng DH BK TPHCM cũng có ghi một số ứng dụng cụ thể, bạn tìm đọc tham khảo thử coi xem có giúp ích gì hok

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back