Tiếng anh chuyên ngành dành cho CNSH và miễn dịch

Truong Ai Quoc

Junior Member
các bạn nào yêu thích về tiếng anh dành cho CNSH có thể tham gia dịch thử đoạn sau:

The purpose of the immune reaction

Essentially, it is to rid the organism of foreign antigens. From birth until death, an organism is surrounded by a host of microorganisms, many of which are dangerous. Using antigen receptors, the immune system continuously screens myriads of substances in the body, discerning among them and mounting an attack against those that are foreign. The end result of a successful immune attack is the destruction of foreign substances and particles, including microbial cells, viruses, various toxins and also tumors. Once destroyed by the immune system, foreign substances or particles or their remains are cleared from the body.

các bạn nào yêu thích về tiếng anh dành cho CNSH có thể tham gia dịch thử đoạn sau:

The purpose of the immune reaction

Essentially, it is to rid the organism of foreign antigens. From birth until death, an organism is surrounded by a host of microorganisms, many of which are dangerous. Using antigen receptors, the immune system continuously screens myriads of substances in the body, discerning among them and mounting an attack against those that are foreign. The end result of a successful immune attack is the destruction of foreign substances and particles, including microbial cells, viruses, various toxins and also tumors. Once destroyed by the immune system, foreign substances or particles or their remains are cleared from the body.

em không học theo CNSH, em thích nghiên cứu về Y Khoa hơn, nhưng em lại muốn luyện tập về khả năng dịch bài. xin anh cho phép, bài dịch của em là:

" Mục đích sự phản ứng lại của Miễn dịch
thực chất, miễn dịch giúp cơ thể sinh vật thoát khỏi những kháng nguyên lạ. từ khi sinh ra cho đến khi chết, cơ thể sinh vật được bao bọc bở hàng loạt vi sinh vật, đa số trong số chúng là có hại. chúng sử dụng các kháng nguyên để tiếp cận, hệ thống miễn dịch liên tục sàng lọc vô số những chất trể cơ thể. ta thấy trong số chúng và sau khi phát triển để tấn công lại là những sinh vật khác lạ ( ý câu này em hỉu rằng khi chúng đã thay đổi về kiểu gen hay kháng nguyên thì chúng trở lại tấn công cơ thể sinh vật dưới một vỏ bọc khác, nguy hiểm hơn, khó diễn đạt quá..trình độ thấp mà). Kết quả cuối cùng của sự tấn công hệ thống miễn dịch là sự phá hủy các chất của các sinh vật lạ và các hạt. kể cả tế bào vi khuẩn, viruts, nhiều loài có độc tố toxin và đa số các khối u. bằng cách phá hủy hệ thống miễn dịch, các chất lạ hoặc các hạt hoặc những chất cặn bã sẽ được đào thải ra khỏi cơ thể"

đây là lần thứ 2 em dịch bài, lần 1 bị ăn mắng te tua, nhưng kệ, mặt dày một tẹo.:mrgreen: em dịch tiếp, các anh chị cứ nhiệt tình mắng em, phê bình góp ý nhé, em không ngại hay tự ái đâu! rất mong mọi người chỉ bảo nhiều:)

Cám ơn bài dịch của Lam. bài này mình xin được dịch sơ lược như sau:

Mục đích của phản ứng miễn dịch.

Về cơ bản, Phản ứng miễn dịch là phản ứng để tiêu diệt các tổ chức của các kháng nguyên lạ. Từ khi sinh ra cho tới khi chết đi, một tổ chức sống bị bao vây bởi vô số vi sinh vật, rất nhiều trong số chúng là nguy hiểm. Với việc sử dụng hệ thống nhận biết kháng nguyên, quá trình sàng lọc vô số các vật chất trong cơ thể của hệ thống miễn dịch là diễn ra không ngừng, các cấu tử trong hệ thống miễn dịch có khả năng nhận biết và tăng cường mức độ tấn công đối với những vật thể lạ. Kết quả cuối cùng của sự tấn công miễn dịch hoàn hảo là sự phá vỡ của các vật chất và các phần tử lạ bao gồm như: tế bào vi sinh vật, viruses, các thể mang độc tính cũng như các khối u. Sau khi bị phá hủy bởi hệ thống miễn dịch các vật chất cũng như các phần tử lạ và các tàn tích do chúng để lại sẽ được làm sạch khỏi cơ thể.

Cám ơn bài dịch của Lam. bài này mình xin được dịch sơ lược như sau:

Mục đích của phản ứng miễn dịch.

Về cơ bản, Phản ứng miễn dịch là phản ứng để tiêu diệt các tổ chức của các kháng nguyên lạ. Từ khi sinh ra cho tới khi chết đi, một tổ chức sống bị bao vây bởi vô số vi sinh vật, rất nhiều trong số chúng là nguy hiểm. Với việc sử dụng hệ thống nhận biết kháng nguyên, quá trình sàng lọc vô số các vật chất trong cơ thể của hệ thống miễn dịch là diễn ra không ngừng, các cấu tử trong hệ thống miễn dịch có khả năng nhận biết và tăng cường mức độ tấn công đối với những vật thể lạ. Kết quả cuối cùng của sự tấn công miễn dịch hoàn hảo là sự phá vỡ của các vật chất và các phần tử lạ bao gồm như: tế bào vi sinh vật, viuses, các thể mang độc tính cũng như các khối u. Sau khi bị phá hủy bởi hệ thống miễn dịch các vật chất cũng như các phần tử lạ và các tàn tích do chúng để lại sẽ được làm sạch khỏi cơ thể.

em có hai ý kiến như sau:
thứ nhứt, em tên Lan, hihi:mrgreen:
thứ 2, công nhận anh Ái Quốc dịch chuẩn hơn mình nhiều, em thấy việc dịch bài quả thật vô cùng hữu ích anh ạ! em biết thêm bao nhiêu từ tiếng anh chuyên ngành, ôn lại mấy cấu trúc câu đơn giản mà hay quên béng mất....:dapchet:. và đặc biệt tuyệt vời nhứt là em đc bổ sung nhiều vốn từ ngữ để những bài dịch lần sau khấm khá hơn. rất vui khi anh dịch và cho ý kiến:cool::cuchuoi:

em có hai ý kiến như sau:
thứ nhứt, em tên Lan, hihi:mrgreen:
thứ 2, công nhận anh Ái Quốc dịch chuẩn hơn mình nhiều, em thấy việc dịch bài quả thật vô cùng hữu ích anh ạ! em biết thêm bao nhiêu từ tiếng anh chuyên ngành, ôn lại mấy cấu trúc câu đơn giản mà hay quên béng mất....:dapchet:. và đặc biệt tuyệt vời nhứt là em đc bổ sung nhiều vốn từ ngữ để những bài dịch lần sau khấm khá hơn. rất vui khi anh dịch và cho ý kiến:cool::cuchuoi:

Anh xin lỗi LAN vì đã gõ nhầm tên em nhé! Anh cũng rất vui được cùng dịch bài với em và các anh, chị khác trong diễn đàn!

LET"S GO :hoanho:

Anh xin lỗi LAN vì đã gõ nhầm tên em nhé! Anh cũng rất vui được cùng dịch bài với em và các anh, chị khác trong diễn đàn!

LET"S GO :hoanho:
hì hì, không sao anh ạ, anh có bài nào thì đưa lên nhé, em cũng muốn luyện tập nhiều nhiều vì đang nghỉ hè mà chẳng còn mấy ngày nữa là khai giảng rùi đó ạ. tranh thủ biết thêm tẹo nào thì hay tí đó. không thì với chuyên môn mình lại là nhà quê mất, đi sau thời đại là khổ lắm......em thấy vậy đó. hồi mới tham gia SHVN, em càng vào mà càng choáng đến tận gáy, có đi ra ngoài mới biết nhiều, thấy mình đúng là không bằng một hạt bụi trong vũ trụ:mrgreen:

LET'S TRY, LET'S TRY AND LET'S GO ,hìhì

Mời các bạn và các anh, chị muốn nâng cao kỹ năng dịch tiếng anh chuyên ngành dịch thử bài này nhé.

How did immunologists learn about T and B lymphocytes?

From observations and experiments with components of immune reactions. Immunity can be active or passive. Active immunity refers to the immune reaction that develops in an organism after the introduction of an antigen (immunization). An organism that is not immunized but receives blood cells or serum from an actively immunized individual acquires passive immunity. From observations on animals acquiring passive immunity with a transfer of either serum or cells, immu- nologists learned that immunity could be humoral or cellular (or cell-mediated). The former is conferred by substances dissolved in serum and other body fluids (Latin humori). Today we know that these soluble substances are antibodies and that they are produced by B lymphocytes. Cells, more precisely, lymphocytes and accessory cells with the necessary participation of T lymphocytes, confer cellular immunity. T lymphocytes play a major role in the recognition of antigens and their elimination, but they do not produce antibodies .

Mời các bạn và các anh, chị muốn nâng cao kỹ năng dịch tiếng anh chuyên ngành dịch thử bài này nhé.

How did immunologists learn about T and B lymphocytes?
From observations and experiments with components of immune reactions. Immunity can be active or passive. Active immunity refers to the immune reaction that develops in an organism after the introduction of an antigen (immunization). An organism that is not immunized but receives blood cells or serum from an actively immunized individual acquires passive immunity. From observations on animals acquiring passive immunity with a transfer of either serum or cells, immu- nologists learned that immunity could be humoral or cellular (or cell-mediated). The former is conferred by substances dissolved in serum and other body fluids (Latin humori). Today we know that these soluble substances are antibodies and that they are produced by B lymphocytes. Cells, more precisely, lymphocytes and accessory cells with the necessary participation of T lymphocytes, confer cellular immunity. T lymphocytes play a major role in the recognition of antigens and their elimination, but they do not produce antibodies .

hả kêu anh đưa là anh đưa liền đó hả:o:o choáng quá:mrgreen:
thui em sẽ cố gắng , cám ơn anh nhé, rùi lại nhận xét giúp em:razz::eek:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back