Thực vật

Văn Tấn Đình

Senior Member
Chào tất cả những người yêu sinh học :p
Cho em hỏi một vấn đề:
Động vật có hoocmon vậy thực vật có hoocmon ko nếu có thì hoomon của thực vật có giống hoocmon của động vật ko?
>>đây là câu hỏi của một bạn hỏi em nhưng...<<

Có chứ. Đó là các chất điều hòa sinh trưởng ở thực vật, còn gọi là phytohormone. Bạn xem thêm ở đây về tác dụng cuả chúng.
http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1995
http://www.olympia.net.vn/forum/top...&Topic_Title=Vai+trò+của+hoocmon+với+thực+vật
hoomon của thực vật có giống hoocmon của động vật ko? ---> câu này giống như hỏi thực vật và động vật có giống nhau không? Nói chung chức năng thì đều là điều hoà 8)

Văn Tấn Đình said:
hoomon của thực vật có giống hoocmon của động vật ko?

Đây là câu hỏi hay và là tâm điểm của những cuộc thảo luận nhiều năm qua. Bạn nào yêu thích có thể tìm hiểu và so sánh cơ chế hoạt động của các phytohormone và hormone. Có ý kiến cho rằng thực chất phytohorme chỉ là các cofactor ?

phytohormone à, cái này em mới đọc đấy, để em thửi nhớ lại kiến thức xem có đúng không nhớ. Nếu sai rất mong mọi người sửa hộ :)
phytohormone là hoocmon điều hòa sinh trưởng ở thực vật(TV), bao gồm hai nhóm chính:
xytokinin và auxin.
@ Xytokinin được sản sinh từ rễ và thịt quả với tác dụng kích thích phát triển cơ quan sinh dưỡng.
@ auxin được sản sinh từ lá và hạt với tác dụng kích thích phát triển cơ quan sinh sản, kích thích quả chín( giống như etylen)
có một số ứng dụng về phytohormone như khi muốn cây ra hoa nhiều và đồng loạt người ta thường cắt bớt rễ(vd như kỹ thuật đảo rễ đối với cây quất khi muốn cho quả nhiều vào dịp têt). hoặc phun auxin vào cây...
còn nhiều cái khác hay lắm nhưng trí nhớ của em có hạn :? Mọi người có thể tìm hiểu rõ hơn ở cuốn "sinh lý học tv và ứng dụng"

Cofactor hay coenzyme? Cofactor thường là các ion kim loại mà?
Xem lại định nghĩa hormone thì biết auxin cytokinin có được xem là hormone hay không? Phyto- chỉ là tiếp đầu ngữ chỉ rằng nó có nguồn gốc thực vật thôi.

Xem trong SGK 11 (Nâng cao, bộ mới) trang 131 đó bạn, nói về hoocmon Thực vật cũng khá rõ.
Em xin bổ sung ý kiến của bạn Tâm (hay anh, chị ^^) là giống nhau: đều có chức năng kích thích và ức chế sinh trưởng và phát triển, có lượng rất nhỏ nhưng ảnh hưởng mạnh, có ở các bộ phận riêng biệt.

Vậy sẵn cho em hỏi luôn, mấy cái trái cây (hình như là bí ngô) khổng lồ được ghi ở trong sách Guiness thì do lượng hoocmon thực vật (kích thích sinh trưởng) tiết ra nhiều hơn mức bình thường hay do đột biến thể đa bội nên nó to như vậy?

Ah, mấy anh chị học Tự nhiên tư vấn giúp em cái này luôn: sách Sinh lý Thực của Vũ Văn Vụ và của Vũ Trung Tạng thì sách nào viết rõ ràng hơn ạ? Và có bán ở ĐHKHTN ko ạ? Sách Sinh lý Động Thực Vật của Nguyễn Đình Giậu (phần Thực Vật) em đọc hoa cả mắt *-* nên muốn tìm một cuốn khác viết dễ hiểu hơn. Giúp em nghen. Thankz mấy anh chị nhiều! ^-^

Lính mới đei!

phytohormone à, cái này em mới đọc đấy, để em thửi nhớ lại kiến thức xem có đúng không nhớ. Nếu sai rất mong mọi người sửa hộ :)
phytohormone là hoocmon điều hòa sinh trưởng ở thực vật(TV), bao gồm hai nhóm chính:
xytokinin và auxin.
@ Xytokinin được sản sinh từ rễ và thịt quả với tác dụng kích thích phát triển cơ quan sinh dưỡng.
@ auxin được sản sinh từ lá và hạt với tác dụng kích thích phát triển cơ quan sinh sản, kích thích quả chín( giống như etylen)
có một số ứng dụng về phytohormone như khi muốn cây ra hoa nhiều và đồng loạt người ta thường cắt bớt rễ(vd như kỹ thuật đảo rễ đối với cây quất khi muốn cho quả nhiều vào dịp têt). hoặc phun auxin vào cây...
còn nhiều cái khác hay lắm nhưng trí nhớ của em có hạn :? Mọi người có thể tìm hiểu rõ hơn ở cuốn "sinh lý học tv và ứng dụng"
Theo em được biết thì phytohoocmon có hai loại chính nhưng ko phải là 2 loại trên mà là: nhóm chất kích thích sinh trưởng bao gồm 3 nhóm chính: auxin, giberelin, xytokinin và các chất kìm hãm sinh trưởng bao gồm 2 nhóm chính: axit abxisic và các Hc như etylen.

Hôm trước mình đọc lại sách mới thấy mình sai mà chưa kịp sửa. cảm ơn Tuấn Anh đã giúp mình nhé.
Còn mình mới đọc sách của Vũ Văn Vụ thôi, thấy viết cũng rõ ràng. Bạn lên thư viện KHTN, có phòng bán sách hỏi thửi xem có bán ko. chắc là có đấy.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back