Thảo luận về human cell culture

Huỳnh Duy Thảo

Senior Member
Tôi thấy phần công nghệ tế bào nhà mình sao im ru bà rù ah. Tôi thấy tội cho cái topic này quá ah. hic hic.
Để thay đổi không khí, tôi lập ra cái topic này mong mọi người đang làm việc về lĩnh vực này hoặc có hứng thú, quan tâm đóng góp.
Topic 1 : trong human cell culture thì nuôi cấy tế bào sợi (fibroblast) là dễ nuôi nhất, đó là một loại tế bào của mô liên kết, một loại không phải quý tộc.
Câu hỏi đầu tiên cho mọi người là trong lĩnh vực cell culture nói chung thì cái gì quan chúng ta ưu tiên quan tâm đầu tiên, sau đó mới đến cái cuối cùng (ex : method, protocol, material, chemic v.v.v)
Mọi người cùng nhau quan tâm đóng góp để chúng ta có thể hình thành một chuyên trang cho lĩnh vực mới mẽ nhưng đầy tiềm năng này nhá.
Share for life

Anh lập ra topic này và cầm trịch nó thì cho em hỏi tí: theo anh cái gì là quan trọng nhất: Mục đích để làm gì? Tế bào nào? Cách chọn mẫu đại điện, thời điểm lấy tế bào...

http://www.biotech.ist.unige.it/cldb/tissues.html -> loại mô và dòng tế bào của người và động vật.

Bên lề một chút: Anh có phải lấy mẫu tế bào tiên phát từ cơ thể ko? Đọc xong không dám tưởng tượng nữa, nhất là cái đoạn bảo cắt nhỏ thai nhi ra lấy cái phần gì đó, khiếp, có cho vàng em cũng không bao giờ dám làm cái việc này.

he he he. cậu khéo tưởng tượng lắm, nhưng có thật đấy.
Thứ nhất, cậu hỏi cái gì quan trọng nhất thì điều này phải hỏi lại chính bản thân đề tài của cậu là nuôi cấy tế bào gì? mẫu lấy ở embryonic, newborn hay adult.
Tùy mỗi loại mô khác nhau mà có một protocol tối ưu cho nó, cậu hỏi chung chung như thế tui cũng bó tay luôn.
Lĩnh vực này rất mới mẽ, tôi cũng chỉ mới cấy qua có 5 dòng tế bào thôi : đó là dòng nguyên bào sợi phôi người và phôi chuột, dòng nguyên bào sợi nhau người, dòng tế bào keratinocytes và dòng nguyên bào sợi cơ người.
Nói chung là cũng có chút ít kinh nghiệm, cậu muốn hỏi cái gì thì phải hỏi rõ ràng, chính xác, cụ thể thì mới có kết quả đạt yêu cầu, giống như google vậy, he he he

Topic 1 : trong human cell culture thì nuôi cấy tế bào sợi (fibroblast) là dễ nuôi nhất, đó là một loại tế bào của mô liên kết, một loại không phải quý tộc.
Câu hỏi đầu tiên cho mọi người là trong lĩnh vực cell culture nói chung thì cái gì quan chúng ta ưu tiên quan tâm đầu tiên, sau đó mới đến cái cuối cùng (ex : method, protocol, material, chemic v.v.v)
Mục đích để làm gì? Tế bào nào? Cách chọn mẫu đại điện, thời điểm lấy tế bào...
Đúng là chung chung thật :)). Đây là cách em trả lời câu hỏi của topic này đấy chứ :p. Anh trả lời cụ thể mấy câu trên của anh được ko?

Lĩnh vực này rất mới mẽ, tôi cũng chỉ mới cấy qua có 5 dòng tế bào thôi : đó là dòng nguyên bào sợi phôi người và phôi chuột, dòng nguyên bào sợi nhau người, dòng tế bào keratinocytes và dòng nguyên bào sợi cơ người.

Anh làm từ công đoạn nào đến công đoạn nào? Từ lấy mẫu, xử lý, đến kiểm tra môi trường, kỹ thuật nuôi cấy, cấy chuyển... Mỗi người một công đoạn thì mới nhanh và năng suất được.

Tùy mỗi loại mô khác nhau mà có một protocol tối ưu cho nó, cậu hỏi chung chung như thế tui cũng bó tay luôn

Theo em biết thì loại tế bào và môi trường là quan trọng nhất. Và quan trọng hơn là cấm cho "nhầm" loại tế bào này vào tế bào kia :).

Tôi làm tất từ A-Z luôn, từ khâu lấy mẫu->lab>xử lý->nuôi cấy->cấy chuyền->bảo quan đều chỉ do một người làm cả.
Ở VN chưa đủ điều kiện chuyên nghiệp đến nỗi một người làm một việc đâu. hi hi hi
Theo tôi, thì cái quan trọng nhất trong lĩnh vực nuôi cấy mô, tế bào động vật và người thì cái quan trọng nhất là cái Lab của mình đó. he he he, chính nó chứ ko ai khác sẽ cho mình làm được cái gì.
Giả sử một cái Lab chỉ có đủ điều kiện tối thiểu để nuôi cấy nhưng ko có khả năng phân lập thì còn gì gọi là tạo dòng tế bào nữa.
Cho nên điều quan trọng nhất là cái Lab, sau đó mới nói đến kỹ thuật nuôi tế bào.
Cu cậu thấy hợp lý ko? nếu ko thì cho xin một cái replay?????????

Tôi làm tất từ A-Z luôn, từ khâu lấy mẫu->lab>xử lý->nuôi cấy->cấy chuyền->bảo quan đều chỉ do một người làm cả.

a-z cả 5 loại tế bào kia? -> không thể tin nổi :mrgreen:, nghe khó tin quá.

Từ sấy môi trường, chuẩn bị dụng cụ, sấy dụng cụ, môi trường, kiểm tra môi trường? Đánh giá độ nhạy và độ ổn định của môi trường? ...

Cho em hỏi thêm một tí là: các loại tế bào anh làm dùng để làm gì và yêu cầu của nó ra sao khi cần đưa vào thí nghiệm thì mới biết đường mà hỏi chứ. Mục đích khác nhau thì mức độ "cẩn thận" và "chú ý" đối với loại đó khác nhau mà lị.

Ở VN chưa đủ điều kiện chuyên nghiệp đến nỗi một người làm một việc đâu. hi hi hi

Nhiều chỗ là khác ;).

Theo tôi biết thì chỗ Thầy Ngọc ở PTN. Lab C, có cấy Nguyên bào sợi (cũng là mộ loại mysenchymal cell) nhưng để ứng dụng nghiên cứu làm giá thể (feeder layer) dùng cho nuôi cấy lớp đơn hoặc dùng để thử dược phẩm, còn cái vụ để tạo sụn và dây chằng thì tôi ko biết (nhưng chắc cũng ko có đâu vì tôi cũng là một thành viên ko thường xuyên lắm trong Lab), còn bạn muốn tạo dây chằng và đầu gối thì xin mời đến chổ tôi : Biomaterial research laboratory, tissue bank, University ò traning center for health care.
Ở đây chúng tôi cung cấp gân để nối dây chằng và xương xốp dùng để thay thế chổ mất xương và sụn, ở khu vực phía nam chỉ có chổ tôi mới cung cấp vật liệu ghép sinh học và vật liệu ghép tự thân cho người thôi, không đụng hàng đâu, còn chổ ĐHKH Tự Nhiên thì chủ yếu là nghiên cứu trên động vật, chổ tôi làm trên người.

/nTừ sấy môi trường, chuẩn bị dụng cụ, sấy dụng cụ, môi trường, kiểm tra môi trường? Đánh giá độ nhạy và độ ổn định của môi trường? ... /n
/n

Bác này buồn cười, những công việc vặt vảnh thế này mà cũng hỏi ah?
này nhé!!!!!!!!!!!!!
Môi trường thì đặt sẵng, giữ -4 - 20oC, khi cần sử dụng thì cho vào water bath rã đông, thế là xong.
Còn dụng cụ thì cho vào autoclave, xong thì để khô tự nhiên hoặc sấy, khi làm thì cho vào hood chiếu UV là xong
Còn môi trường đánh giá, kiểm tra pH, độ nhạy thì chỉ khi nào sử dụng môi trường bột mình pha thôi, còn môi trường pha sẵn khi nào hết hạn hoặc thấy màu thay đổi thì mới đi kiểm tra thôi, chi cho mệt mấy cái việc lặt vặt này.
Cái cần tập trung và nâng cao đó là kỹ thuật xử lý mẫu trong hood để tách mẫu, để thu tế bào đem nuôi mà ko bị nhiễm, cái này mới là quan trọng nhất ne22222222222222.

Bạn Thảo có thể cho tôi biết trong đấy bao nhiêu người làm về tế bào động vật và đang làm theo các hướng chính nào không? Cám ơn nhiều

Đây là chiến lược phát triển của mỗi nơi, mà bạn hỏi trong đó là trong nào, DHKH TN, DH Nông Lâm, chổ của tôi v.v...ai mà biết bạn hỏi nơi nào, tui cũng đành bó tay
Riêng chổ tui thì ưu tiên vật liệu ghép sinh học giành cho người, còn về lĩnh vực công nghệ tế bào thì :
1/ cấy tế bào da trị bỏng
2/ cấy tế bào máu làm kartotype
3/ cấy nguyên bào sợi làm giá thể sinh học và vật liệu ghép
4/ ưu tiên phát triển tế bào mầm ở người
sơ sơ chỉ có vậy thôi ah
còn bạn muốn biết thêm thông tin thì replay cho tôi.
he he he

Chổ ĐKHTN TPHCM thì làm nhiều lắm, từ công nghệ hỗ trợ sinh sản như IVF (đã làm thành công trên chuột), đến công nghệ tế bào như : tế bào mầm, tế bào sừng, tế bào trung mô v.v..., đến nuôi cấy vi sinh, côn trùng thử dược phẩm nói chúng là đa dạng và phong phú, tôi cũng ko có nắm hết được nhưng cơ bản là những hướng trên (vì hiện tại tui ko còn làm ở Lab này nữa)
Đầu tháng 9 tới tui mới qua làm lại.
Bạn cần gì thì cứ replay cho tui.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back