Thắc mắc về điều kỳ lạ khi lên men sữa chua

violet_bio

Senior Member
Em đang thực hiện đề tài có liên quan đến lên men sữa chua.
Về quy trình và các điều kiện đều theo những kinh nghiệm cũng như kiến thức nhóm tìm hiểu được nhưng sau khi lên men ở 1 vài khoảng thời gian khác nhau thì sản phẩm sữa chua vẫn bị 1 tình trạng là lên men chậm và lắng lớp nhầy bên dưới. Nhóm dự đoán có thể do xuất hiện 1 giống vi sinh nào đó nên gây ra hiện tượng trên.
Anh chị, các bạn đã từng gặp qua và hiểu sâu về các chủng lên men sữa chua góp ý giùm tụi em. Em cảm ơn rất nhiều ạ^^

Em đang thực hiện đề tài có liên quan đến lên men sữa chua.
Về quy trình và các điều kiện đều theo những kinh nghiệm cũng như kiến thức nhóm tìm hiểu được nhưng sau khi lên men ở 1 vài khoảng thời gian khác nhau thì sản phẩm sữa chua vẫn bị 1 tình trạng là lên men chậm và lắng lớp nhầy bên dưới. Nhóm dự đoán có thể do xuất hiện 1 giống vi sinh nào đó nên gây ra hiện tượng trên.
Anh chị, các bạn đã từng gặp qua và hiểu sâu về các chủng lên men sữa chua góp ý giùm tụi em. Em cảm ơn rất nhiều ạ^^
Chào bạn, mình cũng đg thực hiện đề tài lên men sữa chua nên có thể chia sẽ 1 vài điều mình biết. Lớp nhầy mà bạn nói là sao vậy? Có phải là lớp nước đục bên dưới lớp sữa chua ko? Nếu đúng vậy thì là do bạn làm sai kĩ thuật chứ ko phải do VSV, khi làm rất thường gặp trường hợp như vậy. Có thể do bạn cho nhiều nước hoặc độ ấm của nước không đủ khi pha loãng sữa. Bạn làm lại thử đi ^^

Trước tiên cảm ơn chia sẻ của bạn. Mà mình thắc mắc tí nghen. Theo bạn thì sai kĩ thuật nghĩa là bạn dự đoán ở khâu nào của quá trinh làm? Tại nói chung thì mình làm theo cách được chỉ dẫn và ủ trong tủ ấm 35-40 độ, nhiệt độ ổn định không thay đổi. Có vài lần làm ở nhà thì kg thấy như thế. Khi mình làm ở phòng thí nghiệm và để điều kiện tủ ấm thì lại bị, nên mình cũng thấy khó hiểu quá ^^

Làm theo chỉ dẫn gặp trục trặc cũng là chuyện thường, lần đầu mình làm cũng vậy ^^ Mình nghĩ là bạn sai ở khâu pha loãng sữa đặc. Lúc pha loãng, nước chừng 300ml ở khoảng 40 độ, cho sữa đặc vào khuấy đều tay rồi cho sữa chua (hủ cái) từ từ và khuấy đều. Hoặc là vấn đề ở hủ cái, khi làm mọi người thường dùng sữa vinamilk nhưng kinh nghiệm cho thấy nếu dùng vinamilk thì nên dùng 2 hộp để đảm bảo sự lên men (vì sữa chua vinamilk đã thanh trùng nên lên men hơi khó nếu dùng 1 hộp), tốt nhất vẫn là hủ cái đã đc làm sẵn, vị sẽ thanh và ngon hơn. Bạn làm thử lại xem có đc ko nha, tại mấy cái này mình làm sai nhiều nên biết ^^

nếu bạn nói vấn đề là do pha loãng thì mình lại càng thấy vô lý ^^. thứ nhất lượng nước mình pha loãng cũng tầm bạn nói, thứ 2 mình nghĩ dù có loãng hơn tí (như mấy người làm yaourt bịch bán ấy) thì chuyện đó sao lại tạo độ nhớt?. còn chuyện bạn cho là hủ cái có thể kg đủ giống thì kg mấy khả thi, mình lại càng thấy khó hiểu. bạn nói rõ cơ sở của của ý bạn nói đc kg^^
à phải rồi, mình đã làm lại ở nhà thì sản phẩm khá là tốt ^^

Độ nhớt bạn nói là sao vậy? Nếu lượng nước bạn pha vừa tầm thì chắc là do nhiệt độ của nước, nước phải ấm, không đc nóng quá. Ý mình là nếu bạn dùng sữa chua vinamilk thì nên dùng từ 2 hủ trở lên, nếu dùng 1 hủ thì chắc chắn là không đủ giống rồi do nó đã đc thanh trùng, lượng vi khuẩn không đủ cho quá trình lên men, còn lấy hủ cái đã làm sẵn thì tốt hơn ^^

Bạn nói rõ các bước làm của bạn coi xem

hi`. nói chung thi quy trình làm ai cũng rõ rồi. theo yêu cầu của bạn và để nhận được góp ý mình cũng nói rõ các bước mình làm hén ^^
1 hộp sữa đặc Ông thọ+1 lon nước sôi

=> khuấy cho hòa đều sữa
=> thêm 2 lon nước nguội
=> bổ sung giống từ 1 hủ sữa chua Vinamilk
=> hòa đều
=> tiến hành cho vào hủ và chỉnh tủ ấm giao động nhiệt độ 35-40 độ
=> ủ trong 5 tiếng (mẻ sau là 6 tiếng và 7 tiếng)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back