thắc mắc về cách tính xác suất - giúp mình với

nguyvunam

Member
Trích đề bài đại khái thế này nè : số quả cà chua đồng hợp trội AA là 1:3 dị hợp Aa là 2:3 tính xác xuất để chọn ra 3 quả trong đó 2 quả dị hợp 1 quả đồng hợp
Theo mình nghĩ phải là (2:3)x(2:3)x(1:3)= 4/27 ( đầu năm tới h mình cứ làm cách này sai ko biết bao nhiêu bài KT rồi - tại mình ko đi học tư cứ tự nghĩ cách làm)
Thầy cô dạy sinh giải là (2:3)x(2:3)x(1:3)x(3C1) (với 3C1 là cách chọn quả đồng hợp )
sao kì vậy mình nhớ hồi học toán XS đâu thấy có nhân vụ này hay là toán khác sinh nhỉ

dinhhai1308

Member
Trích đề bài đại khái thế này nè : số quả cà chua đồng hợp trội AA là 1:3 dị hợp Aa là 2:3 tính xác xuất để chọn ra 3 quả trong đó 2 quả dị hợp 1 quả đồng hợp
Theo mình nghĩ phải là (2:3)x(2:3)x(1:3)= 4/27 ( đầu năm tới h mình cứ làm cách này sai ko biết bao nhiêu bài KT rồi - tại mình ko đi học tư cứ tự nghĩ cách làm)
Thầy cô dạy sinh giải là (2:3)x(2:3)x(1:3)x(3C1) (với 3C1 là cách chọn quả đồng hợp )
sao kì vậy mình nhớ hồi học toán XS đâu thấy có nhân vụ này hay là toán khác sinh nhỉ
Không phải đâu bạn ạ những người giỏi toán sinh hoặc đã có gốc từ trước hoặc là họ hiểu khá kĩ về toán xác suất 11 .Toán hay sinh xác suất ở đâu cũng vậy như nhau cả thôi :oops:
Cô bạn làm đúng rồi . Trong 3 quả chọn ra 1 quả có KG đồng hợp sẽ là : 3C1 *(1/3)
Tiếp tục chọn ra 2 quả ( 2 quả này biết chắc phải hợp ): 2C2 * (2/3)^2
Kquả sẽ là 3C1 *(1/3)*2C2 * (2/3)^2 = (2:3)x(2:3)x(1:3)x(3C1):banbo:

Facebook