Tế Bào Trân`

sao lại có hai có topic này nhỉ :?:
? Bác nào rành vấn đề này mời nhào vô coi.
BẦng tăng phải về coi lại tài liệu đã.hi :oops:

các huynh các tỷ ơi, trả lời gium ,muội đi, tế bào trần có những đặc điểm nào, các kĩ thuật dung hợp tế bào trần sao? vậy

te bào trần là tế bào dã được sử lý để làm mất đi lớp vỏ . tế bào trần có khả năng dung hợp trongnhững môi trường đặc biệt và tế bào trần dùng chủ yếu trong lai tế bào cụ thể ra sao em cho anh biết hộp thư cụ thể anh sẽ gửi cho em tài liệu ok

Kimsalas đang ở đâu?
Bạn đang cần thông tin về dung hợp tế bào trần của lòai thực vật nào cụ thể? Nếu ở Tp HCM, bạn nên tìm đến bộ môn Sinh lý thực vật trường ĐH KHTN.

Email của muội là kimchi2108@yahoo.com. các huynh có tài liệu xin chỉ giáo cho em với nha. em đang muốn tìm hiểu rõ hơn về nó chứ không phải dung hợp loại tế bào nào hết, nên tài liệu nào có liên quan em cũng rất quý kể cả tiếng anh. Cảm ơn các huynh, các tỷ trước nha

Tế bào trần

Tế bào trần tiếng Anh là protoplast phải ko ạ?
Thầy của Vân nói tế bào thực vật có vách cellulose dày, khó dung hợp như tế bào động vật nên phải tìm cách phá vách đó đi tạo thành tế bào trần, từ đó mình dùng các kỹ thuật khác như điện đục lỗ, súng bắn gene để đưa ADN vào tế bào.

Ko có chi

Điện đục lỗ theo V và người bạn của mình hiểu là dùng dòng điện để tạo những lỗ nhỏ trên màng tế bào trần cho ADN chui qua, sau đó màng tế bào sẽ tự hồi phục và phát triển lại.
Sắp tới hai đứa sẽ trình bày những ứng dụng của CNSH, trong phần nông nghiệp có nói qua vấn đề này :( ?Nếu có gì sai mong CXH chỉ bảo để mình còn sửa chữa.

Cao Xuân Hiếu said:
Tôi lại vừa sưu tầm được thêm 1 thuật ngữ mới điện đục lỗ. Cám ơn bạn.
Loạn rồi, cái sarcasm của ông Dũng đã trở thành một thứ virus H10N1 lây cho cả forum này rồi. Be nice with your forum fellows. Nobody is perfect.

Nguyễn Ngọc Lương said:
Cao Xuân Hiếu said:
Loạn rồi, cái sarcasm của ông Dũng đã trở thành một thứ virus H10N1 lây cho cả forum này rồi. Be nice with your forum fellows. Nobody is perfect.

Tôi thấy bạn bắt đầu phán ngôn bừa bãi rồi đấy, bắt đầu là vụ bình phẩm dịch thuật.

Tôi thì tôi thấy cậu hơi nghiêm túc quá, thiếu óc hài ước nên muốn xả xú páp một tí thôi. Nếu cậu xem đó là lời xúc phạm thì tôi rút lại.
? ? ? ? ? ? ?Tuy nhiên tôi cũng đã lưu ý nhiều lần: những kiểu viết như cậu Cao Xuân Hiếu vừa rồi chỉ tổ gây flame war thôi chứ chẳng ghóp ý được gì cho người viết cả.

Tôi thì thấy CHX chẳng có gì là chế nhạo chọc ghẹo cả, bản thân tôi thấy từ "điện đục lỗ" nghe rất "Nam Bộ" nhưng cũng rất khoa học.

Nguyễn Ngọc Lương said:
Tôi thì tôi thấy cậu hơi nghiêm túc quá, thiếu óc hài ước nên muốn xả xú páp một tí thôi. Nếu cậu xem đó là lời xúc phạm thì tôi rút lại.
? ? ? ? ? ? ?Tuy nhiên tôi cũng đã lưu ý nhiều lần: những kiểu viết như cậu Cao Xuân Hiếu vừa rồi chỉ tổ gây flame war thôi chứ chẳng ghóp ý được gì cho người viết cả.

Hey, chắc Lương mới vào SHVN ko biết, tôi là mod của box Thuật ngữ vì có sở thích sưu tầm các thuật ngữ khoa học. Tôi chưa có đánh giá gì về cách sử dụng của từ này. Miễn là thuật ngữ này đã có ng sử dụng, đã được dạy và phát biểu ở đâu đó là tôi sưu tầm lại ngay.

Ngoài ra, tôi cũng là ng đóng góp phần Sinh học trên Wikipedia, một trong những nhiệm vụ mà chúng tôi phải làm ko chỉ giải thích thuật ngữ mà cũng phải sưu tầm và redirect các thuật ngữ đồng nghĩa về 1 mối, việc đánh giá và thống nhất thuật ngữ thì phải có sự tham gia của 1 hội đồng khoa học chứ cá nhân tôi ko thể làm được.

Bạn đọc lại nếu thấy lời nói này có tính nhạo báng gì thì bảo để tôi thay đổi nhé

Cao Xuân Hiếu said:

Mọi ng kết thúc thảo luận về thái độ ứng xử thì chúng ta có thể đi sâu vào cơ chế biến nạp bằng xung điện (hay điện đục lỗ) để mọi ng hiểu thêm về pp này.

http://en.wikipedia.org/wiki/Electroporation

vấn đề chưa xong mà. Mấy bác định bàn luận cãi nhau rồi bỏ xó vấn đề này sao?. Em cũng đang thắc mắc về vấn đề này?

thanks

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back